Announcement

Collapse
No announcement yet.

Nuarmz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Nuarmz

อยากถามเรื่อง big watre se ผมลองพิม install big water se แล้ว้สียบสาย Led สีฟ้าที่ติด

มากับ water block ไปที่แทนพัดลม cpu (สาย tin 3 ) setup ทุกอย่างตามขั้นตอนที่ติดมากัน

เครื่อง ลองเปิดแล้วมันฟ้องว่า error cpu sanfail อีกประมาณนาทีเครื่องก้อดับ ผมเลยลองเสียบ

ตัว พัดลม cpu กลับไปที่เดิมทั้งๆที่ยังติด big water อยู่ แค่ดึงสาย led สีฟ้าออกแล้วเสียบสาย

พัดลมกลับไป แล้วลองดูอีกครั้งเครื่อง boot ติด แล้วเข้าสู่ windo ได้ อยากทราบว่าทำไมถอด

พัดลมออกไม่ได้

หลังจากนั้น ลองใช้โปรแกรม speed fan เชคอุณหภูมิดูอนหภูมิcpu มันขึ้นว่า 22-25 c แต่พอดูที่

ช่อง remote อุณหภูมิที่ช่อง จาเพิ่มขึ้นเรื่อยๆๆ จาก 50- 90 c กว่าองศา อยากทราบว่ามันเปนอะไร

ครับ แล้วพัดลมที่ติดมากับ radiator ก้อเพิมรอบหมุนขึ้นเรื่อยๆ ในเปนอะไรครับตอบด้วย

แล้วไล่ออากาศออกจาหสายางยังไงครับเหนอากาศอยู่ในสายเต็มเลย

แล้วดูที่ปั้มมันสั่นเหมือนว่าทำงานแต่ลองดูที่น้ำในสายและอากาศในสายเหมือนจาไม่ขยับ

ตอบด้วยนะตรับ ขอบคุณครับ

อย่างนี้ต้องลองเช็คที่ตัว Water Pump ครับ ว่ามันทำงานรึป่าว เพราะบางทีเราเห็นว่ามันทำงาน แต่ใบพัดภายในอาจจะไม่หมุนก็เป็นได้ครับ ทางที่ดีต้องมีตัวเช็คระบบน้ำครับ ที่เป็นใบพัดอะครับ แล้วก็สายไฟที่ Water Block เป็นไปได้ตัดสายแล้วจั๊มไปกับไฟ 12V ดีกว่าครับ แล้วตรงนั้นเอาพัดลมใส่ไว้อย่างเดิม เพราะเมนบอร์ดบางตัวจะไม่ยอมทำงานถ้าไม่เจอพัดลม Cpu ส่วน Temp ที่ Remote นั้นไม่ทราบว่าใช่ Tt Water Temp รึป่าวครับ เพราะบางที Sensor อาจเพี้ยนได้ครับ ทางที่ดีเช็คที่ Bios จะดีกว่าครับ ส่วนวิธีการไล่อากาศนั้น ต้องบีบสายยางไล่ไปเรื่อย ๆ ครับ บีบตรงที่มีอากาศอ่าครับ ค่อย ๆ ไล่ไป เดี๋ยวมันจะไปเองครับ บีบค้างไว้จนกว่าอากาศจะหมดไปนะ ไม่ใช่บีบปล่อย ๆ (ตอนเปิดเครื่องแล้วนะ)

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=36479

อันนี้ของผมครับ !!!

Comment

ขอบคุณ มากๆ เลย ครับ ที่ เข้า มา ตอบ

Comment

Working...
      X