Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง ปลั๊กไฟ ต่างประเทศทีครับ 220 กับ 110

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง ปลั๊กไฟ ต่างประเทศทีครับ 220 กับ 110

ปกติที่เมืองไทย ก็ใช้ไฟ 220 ปลั๊กไฟ ก็เสียบตรงอย่างที่ท่านๆ ขยันเสียบกันอะนะคับ
    แล้วก็ PSU ก็แปลงไฟ 220 จ่ายให้อุปกรณ์ปกติ

แต่ๆๆ เรื่องขอผมมันมีอยู่ว่า จะต้องไปเรียนต่อที่ แถบยุโรป ฝรั่งเศสนะคับ ด้วยความที่ไม่อยากเสีย PC สุดรัก ไป เลยคิดพิเรน อยากจะยกไปด้วย ก็เลยมีปัญหาปวดหัว ดังนี้
    1.ไฟที่ ฝรั่งเศส เค้าเป็น 110 ปลั๊กก็ไม่เหมือนบ้านเรา ผมอยากถามว่า ผมคึดจะซื้อเจ้า i cute 650 pro มิทราบ ว่ามันปรับไฟ ออโต้ รึป่าวคับ
    2.ผมจะเอาปลั๊ก 3 ตา แถวยาว มีฟิลฟ์ แล้วซื้อ หัวแปลง ปลั๊กเสียบ จาก 220 เป็น 110 จากนั้นค่อยเอา อุปกรณ์ ต่างๆ เสียบ 3 ตา ( psu monitor+sound bar ) จะมีปัญหา อะไรเกิดขึ้นหรือไม่ครับ
    3. monitor ผมเป็นรุ่น t220 samsung จะมีปัญหากับไฟ 110 หรือไม่ครับ
    4.อันนี้ นอกปะเด็นนิดนึงคับ เรื่องการขนส่ง ตอนนี้ กล่องเครื่องในต่างๆ ของผม สูญหายไปบ้างแล้ว แต่ยังเก็บ กล่องเคสไว้อย่างเหนียวแน่น จะถามว่า ถ้าจะ pack ขึ้นเครื่องนี้ แยกชิ้น รึ ยัดทั้ง case อันไหนจะดีกว่าคับ เรื่องการสั่นสะเทือน จนเกิดอันตรายกับ hardware

ขอบคุณทุกท่าน ที่ชี้แนะ นะครับ

ท่านระวังเรื่องลิขสิทธ์นะเดียวโดนเข้า ยุ่งเลย พวก Software, file ต่าง

Comment

1.ไฟที่ ฝรั่งเศส เค้าเป็น 110 ปลั๊กก็ไม่เหมือนบ้านเรา ผมอยากถามว่า ผมคึดจะซื้อเจ้า i cute 650 pro มิทราบ ว่ามันปรับไฟ ออโต้ รึป่าวคับ = เสียบได้ครับ มันปรับ Auto
      2.ผมจะเอาปลั๊ก 3 ตา แถวยาว มีฟิลฟ์ แล้วซื้อ หัวแปลง ปลั๊กเสียบ จาก 220 เป็น 110 จากนั้นค่อยเอา อุปกรณ์ ต่างๆ เสียบ 3 ตา ( psu monitor+sound bar ) จะมีปัญหา อะไรเกิดขึ้นหรือไม่ครับ = ท่านก็ไปหาซื้อหัวปลั๊กแบบที่ใช้ในฝรั่งเศส มาเสียบคั่นกับหัวปลั๊กของท่านก็จบแล้วครับ หาปลั๊กพ่วงแบบที่มีคุณภาพ ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
      3. monitor ผมเป็นรุ่น t220 samsung จะมีปัญหากับไฟ 110 หรือไม่ครับ = ดูที่หลังจอ ถ้ามีข้อความเขียนประมาณ Input Voltage : AC 100~240 V อย่างงี้ใช้ได้ครับ
      4.อันนี้ นอกปะเด็นนิดนึงคับ เรื่องการขนส่ง ตอนนี้ กล่องเครื่องในต่างๆ ของผม สูญหายไปบ้างแล้ว แต่ยังเก็บ กล่องเคสไว้อย่างเหนียวแน่น จะถามว่า ถ้าจะ pack ขึ้นเครื่องนี้ แยกชิ้น รึ ยัดทั้ง case อันไหนจะดีกว่าคับ เรื่องการสั่นสะเทือน จนเกิดอันตรายกับ hardwa = พวกการ์ดที่เอามาเสียบตรงบอร์ด ก็ควรที่จะแยกเอาออกมาครับ vga , sound , wifi อะไรประมาณนี้ครับ

Comment

Working...
      X