Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้คำอธิบายง่ายๆเกี่ยวกับความแตกต่างของ CPU แต่ละชนิดครับ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้คำอธิบายง่ายๆเกี่ยวกับความแตกต่างของ CPU แต่ละชนิดครับ...

พอดีเพื่อนที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมเท่าไหร่ถามมา ไอ้เราก็อธิบายได้แค่นิดๆหน่อยๆ ลงลึกมากก็ไม่ได้เพราะข้อมูลไม่แน่นพอ ก็เลยอธิบายมันไปอย่างนี้ครับ

P4 = รถสิบล้อวิ่งบนถนนเลนเดียว
    P4HT = รถพ่วง18ล้อวิ่งบนถนนเลนเดียว
    Duo Core = รถสิบล้อ 2 คัน วิ่งบนถนนเลนเดียว
    Core 2 Duo = รถสิบล้อ 2 คัน วิ่งบนถนน 2 เลน
    Quadcore = รถสิบล้้อ 4 คัน วิ่งบนถนน 2 เลน
    i7 = รถพ่วง18ล้อ 4 คัน วิ่งบนถนน 4 เลน

ประมาณนี้ ผมเข้าใจถูกไหมครับ...

หรือใครมีคำอธิบายดีๆ ชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ตามที่คุณเข้าใจมา ก็ง่ายดีแล้วครับ

Comment

หิหิหิ
      อยากได้ รถพ่วง18ล้อ 4 คัน มั้งจัง แรงๆ

Comment

อืม

Comment

กำ
          มันต้องยังงี้
          P4 = คนมีแขนข้างเดียว
          P4HT = คนมีแขนข้างเดียวแข็งแรงกว่าเร็วไวกว่า(P4)คนมีแขนข้างเดียวธรรมดา
          Duo Core = คน1คนมี2กรพึ่งจะฝึกงานใหม่ๆ
          Core 2 Duo = คน1คนมี2กรมีประสบการณ์แล้วเลยฉลาดกว่าไวกว่าเร็วกว่า(DuoCore)คน1คนมี2กรพึ่งจะฝึกงานใหม่ๆไงครับ
          Quadcore = คน2คนช่วยกันทำงานจึงเร็วกว่า คน1คนมี2กรมีประสบการณ์
          i7 = คน4คนช่วยกันทำงานจึงเร็วและฉลาดกว่าคน2คนช่วยกันทำงาน

ถูกไหมครับ
          Last edited by jax88; 22 Jan 2009, 13:31:55.

Comment

Originally posted by ko.. View Post
            พอดีเพื่อนที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมเท่าไหร่ถามมา ไอ้เราก็อธิบายได้แค่นิดๆหน่อยๆ ลงลึกมากก็ไม่ได้เพราะข้อมูลไม่แน่นพอ ก็เลยอธิบายมันไปอย่างนี้ครับ

P4 = รถสิบล้อวิ่งบนถนนเลนเดียว >> รถกระบะ
            P4HT = รถพ่วง18ล้อวิ่งบนถนนเลนเดียว >> รถหกล้อ
            Duo Core = รถสิบล้อ 2 คัน วิ่งบนถนนเลนเดียว >> วิ่งบนถนน 2 เลน แต่รถมันแรงม้าน้อยกว่า
            Core 2 Duo = รถสิบล้อ 2 คัน วิ่งบนถนน 2 เลน
            Quadcore = รถสิบล้้อ 4 คัน วิ่งบนถนน 2 เลน >> วิ่งบนถนน 4 เลน
            i7 = รถพ่วง18ล้อ 4 คัน วิ่งบนถนน 4 เลน

ประมาณนี้ ผมเข้าใจถูกไหมครับ...

หรือใครมีคำอธิบายดีๆ ชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ
            ต้องแบบนี้ถึงจะถูกครับ P4 ความแรงต่างจาก Duo Core เยอะ
            P4 ลากไป 5 จิ๊ก ไม่แ่น่แ่ยังสู้ Duo Core 2 จิ๊ก ไม่ได้เลย

Duo Core และ Core 2 Duo ต่างกันแค่ชื่อเรียกครับ
            Last edited by amcrew; 22 Jan 2009, 14:21:22.

Comment

Originally posted by amcrew View Post
              ต้องแบบนี้ถึงจะถูกครับ P4 ความแรงต่างจาก Duo Core เยอะ
              P4 ลากไป 5 จิ๊ก ไม่แ่น่แ่ยังสู้ Duo Core 2 จิ๊ก ไม่ได้เลย

Duo Core และ Core 2 Duo ต่างกันแค่ชื่อเรียกครับ
              โอว...ความรู้ ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะไปบอกมันใหม่ตามที่ท่านแก้ไขให้ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ความเห็นส่วนตัวของผม

Originally posted by ko.. View Post

P4 = รถหกล้อวิ่งบนถนนเลนเดียว
                P4HT = รถสิบล้อวิ่งบนถนนเลนเดียว
                Duo Core = รถสิบล้อ 2 คัน วิ่งบนถนนเลนเดียว
                Core 2 Duo = รถ18ล้อNGV 2 คัน วิ่งบนถนน 2 เลน
                Quadcore = รถสิบล้้อNGV 4 คัน วิ่งบนถนน 4 เลน
                i7 = รถพ่วง18ล้อNGV 4 คัน วิ่งบนถนน 4 เลน

Comment

Working...
                X