Announcement

Collapse
No announcement yet.

ครั้งแรกกับการ Overclock E8400

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ครั้งแรกกับการ Overclock E8400

Spec
    CPU E8400 E0+ซิงค์เดิมๆ
    Mainboard Asus P5kPL-AM
    Ram Adata Gaming DDRII 2Gb/800x2 CL 5-5-5-12
    Psu Icute Titanium 650w

ดู ตามรูปนะคับ ผมใช้การ Overclock แบบ Profile ที่ 20% ก็เห็นดังในภาพ เพราะแบบ Manual ผมไม่เข้าใจเลยว่าต้องปรับตรงไหนอะไร ยังไง ค่อนข้าง งง ถึง งง มาก--* แต่ลองแบบ โปรไฟร overclock ที่ 20% ได้ความเร็วที่ 3.6 เลยอยากถามเรื่อง Overclock ว่า

1.ในภาพ CPU-Z ตรง Core Volttage มัน 1.288 ตลอดไม่ว่าจะ OC หรือไม่ OC

2.ความร้อนจะอยู่ที่ 40-45องศา ความร้อน มันเหมือนกัน OC หรือไม่ OC

3.จากอาการของข้อ1-2 เกี่ยวใหมผมไปปรับในโปรแกรม PC Probe II V1.04.49 ของ Asus

4.ช่วยแนะนำโปรแกรมเทส ความร้อน + เสถียร ของ CPU หน่อยครับ

5.เรื่องแรม A-data กะ G.skill ตัวที่ผมซื้อ ราคาต่างจาก G.skill 1000บาท แต่CL 5-5-5-12เท่ากันกำ ที่ผมใช้อยู่มันแพงกว่าเพราะอะไร สเปคเท่ากันนะ คราวๆ 2GB/800 2 ตัว G 1990 เอง ของผม 2800 แนะ

6.ถ้าจะปรับ OC แบบ Manual ต้องปรับไรมั่งผมชอบ 3.6GHz พอ หรือ Profile นะดีแล้ว
    Last edited by dodocoreduo; 17 Mar 2010, 01:31:10.

ผมเคยลากเล่นๆ ก่อนขาย ได้ 4.1 ไฟเดิม เทสกับ P5E3 + Kingmax1333(D9)
    ยังไม่ได้ลอง อัดไฟแล้วลาก รีบส่งงานให้ลูกค้าซะก่อน เสียดาย ไม่มีหลักฐามมาให้ดูครับ

Comment

orthos OCCT

Comment

ยังได้ไกลกว่านี้ครับ

Comment

ค่อยๆ ไป
          อาจจะได้ 4 GHz กว่าๆ สบายๆ

Comment

Originally posted by DOGMA View Post
            ผมเคยลากเล่นๆ ก่อนขาย ได้ 4.1 ไฟเดิม เทสกับ P5E3 + Kingmax1333(D9)
            ยังไม่ได้ลอง อัดไฟแล้วลาก รีบส่งงานให้ลูกค้าซะก่อน เสียดาย ไม่มีหลักฐามมาให้ดูครับ
            คับ

Originally posted by ๐Judas๐Iscariot๐ View Post
            orthos OCCT
            ขอบคุณครับ ตรงประเด็นที่ถามเลย

Originally posted by รักกันดี~* View Post
            ยังได้ไกลกว่านี้ครับ
            คับ
            Originally posted by TWK. View Post
            ค่อยๆ ไป
            คับ

ผมไมได้ ลากเอาแรงหรืออะไร คือ ที่จริงอยากรู้ว่า VcoreVoltage มัน 1.288 ตลอดไม่ว่าจะ OC หรือไม่ OC นะคับเคยภาพของบางท่าน 1.1 กว่าๆ เอง

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              ค่อยๆ ไป
              ผมว่าบอร์ดตัวนี้ น่าจะพาไป 4 จิ๊กไม่ไหวอ่าครับ อิอิ

Comment

E8400 นี่ผมเห็นเค้าได้ 5 น่ะครับ เทพมากๆ บอรืดเค้าก้ P5Q-DELUX น่ะครับ เห็นในนี้แหละครับ ในเว็นี้แหละ

Comment

เหมือนผมเลย ลากยังไม่เป็น ปรับแค่ 15 % พอเด๋วพัง

Comment

หรูแร้ท่าน....แค่นี้

Comment

ของเรา 3.6 เหมือนกันทำไมไฟมิเท่ากัน

Comment

Originally posted by TAKAHACHI View Post
                        E8400 นี่ผมเห็นเค้าได้ 5 น่ะครับ เทพมากๆ บอรืดเค้าก้ P5Q-DELUX น่ะครับ เห็นในนี้แหละครับ ในเว็นี้แหละ
                        ใกล้ๆที่สุดก็ดูลายเซ็นท่านนี้สิครับ ๐Judas๐Iscariot๐

Originally posted by addy1220
                        เหมือนผมเลย ลากยังไม่เป็น ปรับแค่ 15 % พอเด๋วพัง
                        มันไม่พังกันง่ายๆหรอก อัดเข้าไปเหอะ ดูไฟดูความร้อนอย่าให้เกินที่เค้าอัดๆกันก็พอ อย่าไปเมามันอัดไปเรื่อยแบบว่าลองอีกนิดลองอีกหน่อยมันจะและก็และก็

Comment

ไฟ ไม่ OC ก็ 1.288 อะคับ กำ --
                          Last edited by dodocoreduo; 23 Jan 2009, 00:03:56.

Comment

Originally posted by TAKAHACHI View Post
                            ก็นั่นมันบอร์ด ตัวละ 6870.- นี่มันบอร์ดตัวละ 1890.-
                            จะให้วิ่งได้แบบนั้น ผมว่าเป็นไปไม่ได้ แค่เลข 4 ผมว่ามันยังไปไม่ถึงเลย บอร์ดนี้อ่ะ

Comment

Originally posted by amcrew View Post
                              ก็นั่นมันบอร์ด ตัวละ 6870.- นี่มันบอร์ดตัวละ 1890.-
                              จะให้วิ่งได้แบบนั้น ผมว่าเป็นไปไม่ได้ แค่เลข 4 ผมว่ามันยังไปไม่ถึงเลย บอร์ดนี้อ่ะ
                              ลืมไปได้ยังไง ยังมีเทพท่านนึงทำได้ กับไฮรโดรเจนเหลว ลองไปอ่านกระทู้นี้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=312450

Comment

Working...
                              X