overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: อยากทราบครับว่าใช้การ์ด ATI แล้วยังต้องลง NVIDIA PhysX อยู่รึเปล่าครับ ?

OverclockZone Member MaYa's Avatar

Default อยากทราบครับว่าใช้การ์ด ATI แล้วยังต้องลง NVIDIA PhysX อยู่รึเปล่าครับ ?

อยากทราบตามหัวข้อครับ...ไม่ค่อยแน่ใจ ^^

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ไม่ต้องครับ มันคนละค่ายกันนิ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

อยากลงแต่ไหนมันก็ลงไม่ได้ครับ

OverclockZone Member Alteizen's Avatar

แต่มันเคยมีเวบๆนึง บอกวิธีทำให้ATI ใช้ฟิสิก ได้นะครับ แต่M/B ต้องรองรับCross FireX ด้วย รึไงนี่แหละครับ โดยการใส่การ์ดเขียว ลงไปด้วย

แต่จำไม่ได้ละว่าเวบไหน ลองหาๆดูละกันครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

อืม

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ATI ลง Driver Nvidia ???

OverclockZone Member MaYa's Avatar

Quote Originally Posted by amcrew View Post
    อยากลงแต่ไหนมันก็ลงไม่ได้ครับ
    แต่ผมลงได้นะครับ

http://downloads.guru3d.com/NVIDIA-P...load-2164.html

แต่ก็ไม่รู้ว่ามันจะช่วยอะไรได้รึเปล่า

use.. 4870

OverclockZone Member shady's Avatar

ควรลงครับ เพื่อให้เปิดใช้การทำงานphysic ได้ แต่ว่ามันจะใช้cpu คำนวณแทน

OverclockZone Member nukzahaha's Avatar
    ใต้สะดือ สาวๆ * - -

- -

เกมส์บางเกมส์ ตอนลง มันให้ลง physx ด้วย แต่ถ้าไม่ลงเข้าเกมส์ไม่ได้

ต้องเข้าไปในแผ่นและ ลง = =

ตกลงยังไงกันหว่า...รอ Guru ครับ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

มันมีตัวแยกด้วยหรอเนี่ยเพิ่งรู้ ปกติลงมันฝังมาในไดร์เวอร์อยู่แล้วอ่ะไม่เคยลงแบบแยก

OverclockZone Member SlipBizkit's Avatar

ผมใช้
    - ATI HD4670
    - Win Vista 32bit SP1
    - ไดรเวอร์การ์ดจอ 8.12
    เข้าเล่นเกมส์ Ghost Recon Advanced Warfighter 2 ไม่ได้ครับ

แต่พอโหลดไดรเวอร์
    http://www.nvidia.com/object/physx_8.10.13_whql.html
    มาลง เข้าเล่นได้ซะงั้น

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

สามารถลงได้
    แต่ลงไปก็ใช้งาน PhysX ไม่ได้เหมือนเดิม นะ
    ถ้าเป็ิดใช้งาน PhysX ในตัวเกมส์ ก็จะกระตุกทันที
    ลองเล่นเกมส์ Mirror's Edge™ เเล้วเปิด PhysX ดูนะ

OverclockZone Member artyeg's Avatar
    ปิ่นเกล้า , ศาลายา

มันลงได้อยู่แล้วครับ ยิ่งถ้าท่านลง 3Dmark Vantage ถ้าไม่มี PhysX driver มันจะรันโปรแกรมนี้ไม่ได้ ไม่ว่าท่านจะใช้ค่ายเขียวหรือแดง

OverclockZone Member

คืองี้ครับ จริงๆแล้วไอ้เจ้าโปรแกรม physx นี่ เป็นโปรแกรมที่ทำขึ้นมาเพื่อคำนวณระบบฟิสิกส์ครับ
    ซึ่งโดยปกติแล้วทำขึ้นมาโดยที่ระบบจะใช้ cpu ในการคำนวณฟิสิกส์ผ่านโปรแกรมดังกล่าวครับ
    ต่อมาก็ได้มีการพัฒนาการ์ด physx ขึ้นมาเพื่อทำการคำนวณให้โดยเฉพาะเพื่อลดการทำงานของ cpu ลง
    แต่เนื่องจากการ์ดดังกล่าวมีราคาก็หลายพันอยู่ (ถ้าจำไม่ผิดก็สองพันปลายๆ) เลยไม่ค่อยนิยม
    ดังนั้นทาง nvidia เลยจับเทคโนโลยีดังกล่าวไปไว้ในการ์ดจอของตัวเองตั้งแต่รุ่น 8800 เป็นต้นมาครับ
    เพราะฉะนั้นที่บอกว่าการ์ดจอ nvidia เปิด physx ได้ก็คือการที่ให้การ์ดจอเป็นตัวคำนวณแทน cpu นั่นแหละครับ
    โดยการเปิดให้การ์ดจอคำนวณได้นั้นต้องอาศัย driver ของ nvidia ในการเปิดใช้ด้วย

ส่วนค่าย ati ไม่ได้ใส่เทคโนโลยีนี้มา ตัวการ์ดจอเลยช่วยคำนวณไม่ได้ ต้องให้ cpu เป็นตัวคำนวณครับ

ดังนั้นสรุปว่า ไม่ว่าจะใช้การ์ดจออะไรก็ตาม ก็ลง "โปรแกรม physx" ได้ครับ เพียงแต่ในบางเกมส์ที่จำเป็นต้องใช้โปรแกรมดังกล่าวในการคำนวณระบบฟิสิกส์ในเกมส์ จะทำให้การ์ดจอของ nvidia ได้เปรียบกว่าเพราะ cpu ไม่ต้องทำงานหนักมากเท่านั้นเองครับ

ผิดพลาดประการใดขอคำชี้แนะด้วยครับ

OverclockZone Member merlix's Avatar

ค่ายแดง ลงไปก้เท่านั้นมันใช้ไม่ได้คับ เห็นๆ อยู่ว่ามันเทคโนโลยีของใคร

Bookmarks

Bookmarks