overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ชิพผมร้อนมาก มีปัญหาหรือป่าวครับ มือแตะไม่ได้เลยครับ

OverclockZone Member

Exclamation ชิพผมร้อนมาก มีปัญหาหรือป่าวครับ มือแตะไม่ได้เลยครับ

คือกลัวจะพังครับ เพิ่งถอยบอร์ดมา 3วันเอง

บอร์ด gigabyte ga-ma770-ds3 ครับ ผมลองจับซิงค์ชิพเซ็ต คือมันร้อนมากๆเลย ผมocผิดหรือป่าว

amd 5200+
    kingston 2gb 667
    9500gt 1gb 128 bit
    ga-ma770-ds3/s3
    ซัพลาย raidmax - 530ss ของผมนี่มันวัตต์จริงมั๊ยครับ ควรเปลี่ยนใหม่หรือป่าว

แนะนำผมอีกทีนะครับ
    บางทีปรับ bus แล้วมันรีสตาร์ทเองนี่เป็นจากอะไรครับ
    ต้อง+ไฟให้ ชิพด้วยมันถึงไม่รีสตาร์ทแต่จะมันร้อนมาก จะเป็นไรป่าวครับ

ขอบคุณนะครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ไม่เป็นไรหรอกครับ ปกติมันก็ร้อนตับแล็บอยู่แล้วครับ ชิพเซทบน MB เอาพัดผมมาเป่าสักตัวก็ได้ครับ เล็ก สบายใจขึ้นครับ จากร้อนจนจับแทบไม่ได้ จะเหลือประมาณ ทนจับได้ครับ

ทำไมผมคล๊อกได้แค่ 3.17 เอง อยากวิ่งมากกว่านี้ ต้อง ปรับ/ลดส่วนไหนครับท่าน

ช่วยติชม สเปกเครื่องผมที ว่าควรปรับเปลี่ยนอะไรเพิ่มครับ หรือ เปลี่ยนบอร์ดใหม่อีก

เออผมไปเห็น ฟีนอม น่าจะ8450 ราคา 3600 ผมควรเปลี่ยนมั๊ย แล้วมันจะต่างจาก athlon 5200 ของผมยังไง

ผมถามมากไปป่าว ขอบคุณครับ

ว๊าวคุณคือท่านเทพ amd ใช่ปะครับ คุณwikorn

FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ไม่ใช่เทพครับ ผมก็เดาๆเอาทั้งนั้นครับ ถ้าจะ OC หรือปรับแบบละเอียด ลอเข้าดูหน้าเวปรีวิว จะเห็น MOD หลายๆท่านที่รีวิว อุปกรณ์บ่อยๆ ครับ ลองถามท่านเหลาสนั้นดูครับ รับรองว่ามีประสบการในการปรับแต่งได้ดีมากๆครับ และยังผ่านมาเกือบทุกยี้ห้อครับ Gigabyte AMD ผมเองยังไม่เคยลองจริงๆเลยครับว่ามันชอบการปรับแบบใหนครับ

เรื่อง OC ได้มากกว่นี้ใหม ไม่รู้เหมือนกันครับ ต้องลองดูเองครับ
    แต่แรมวิ่ง 1T นะครับตอนนี้แล้วก็วิ่งต่ำมากด้วยครับลองตัวคูณ 10/11/12/13 ดูนะครับ

เรื่อง X3 ผมไม่แนะนำให้เปลี่ยนครับ ใช้ตัวเดิมดีกว่าเปลี่ยนก็ไม่คุ้มครับ
    Last edited by wikorn; 22 Jan 2009 at 17:02:36.

OverclockZone Member natdemo's Avatar

หาพัดลมเล็ก กับ cable tie รัดไว้ครับ วิธีแก้ที่ประหยัดสุด

ยิ่งจะ overclock ด้วยยิ่งต้องดู

ของเดิม มันอาศัยพัดลม CPU เป่าลงบอร์ด เพื่อระบายความร้อนนะ

ถึงอุณหภูมิใช้งานมันได้เป็นร้อยจริง แต่ถ้ามันเสีย รอเคลม มันก็เสียเวลา

เอาใหม่ครับ 2t แล้ว ลืมครับ ok

ลดตัวคูณลงมาอีกครับ 11 ไปเลยก็ได้มั้งลองดู

ลดตัวคูณ แล้วดันบัสเอาเหรอครับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

เทสดูหรือยังครับ ว่าเสถียร์มั๊ย ??? พวก PI OCCTซัก1ชม

OverclockZone Member ห้าวซัง's Avatar
    วังน้อย รังสิต อยุธยา สุพรรณ

ลดตัวคูณดันบัสมันส์ได้อีก เอาซัก 250 Up แรมถ้าไม่ไหวปรับทดลงมา 533 แล้วดันสวนเอาครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

พัดลมเล็ก ๆ ชัวร์ครับ

OverclockZone Member merlix's Avatar

ไม่รู้จักบอร์ด gig ชิบ 770 สะแล้ว ร้อนเท่านี้ทุกตัวคับ 55 ยืนยัน ใครใช้ ชิบ 770 บอร์ด giga อุณภูมิต่ำกว่า 78 ในอุณภูมิห้อง แบบปกติ 25-30 ขอชมหน่อยเถอะ อิอิออิ

OverclockZone Member deedocmtc's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ไม่ใช่เทพครับ ผมก็เดาๆเอาทั้งนั้นครับ

ทำไมเดาถูกหมดเลยล่ะครับ อิอิ

Quote Originally Posted by kritsanap View Post
    ลดตัวคูณ แล้วดันบัสเอาเหรอครับ
    ต่อซิครับ ผมก็รอดูอยู่เนี้ย ไม่ไปไหนสักทีครับ

มาแล้วครับ

พอดี ปรับตัว x ดูปรับไปปรับมา มาจอดำ+เงียบ+นิ่ง ตกใจอยู่นาน ถอดปลั๊ก ถอดถ่าน หลายรอบ เอาจนติด

แต่ก็มาแล้ว มาแนวใหม่ ลดตัวx เป็น 10 เลย คิดง่ายดีครับ

ว่าแต่ตัวคูณนี่ 10/11/12/13 มันจะต่างกันอย่างไรบ้างครับ

ว่าแต่ของผมจะอัดได้สักเท่าไรน้อ...

เออใช่ ไฟชิฟเซ็ตนี่ต้องเพิ่มปะครับ ควรเพิ่มไฟให้ส่วนได้บ้างครับ

ขอบคุณนะครับท่านๆ
    Last edited by kritsanap; 22 Jan 2009 at 21:50:54.

ขอบคุณครับ
    Last edited by kritsanap; 22 Jan 2009 at 23:50:19.

OverclockZone Member Frankie's Avatar

ของ ผมร้อน ถึง 80 องศา

OverclockZone Member SilverSkull's Avatar

ร้อนจริงๆ

OverclockZone Member Shrek's Avatar

Gigabyte เคยใช้รุ่น M56 + 6000CZ@ 3.3 ไฟเดิม
    ชิบเกือบ 90 ร้อนจับไม่ได้เลย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks