overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: โปรแกรมทดสอบความเสถียรหลัง O/C

นายกสมาคม ชมรมคนรักแมวน้ำ darkwing6611's Avatar
    @Water Cooling Forums OverClockZone.com

Talking โปรแกรมทดสอบความเสถียรหลัง O/C

หลังจาก O/C แล้วต้องใช้โปรแกรมทดสอบความเสถียร
    อยากรู้ว่า

1. Super Pi รัน 32M 2 Tread ทดสอบความเสถียรของ CPU และ RAM เพียงพอหรือไม่ ใช้เวลา test นานแค่ไหน

2. 3DMark 06 ทดสอบความเสถียรของ VGA เพียงพอหรือไม่

ถ้ามีโปรแกรมอื่นๆที่ใช้ทดสอบระบบหลัง O/C ดีๆ ก็แนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

พอครับทั้งคู่เลย แต่บางที การ์ดจอเทสบน06ผ่านแต่เทส03ไม่ผ่านก็มีนะครับ ส่วนเวลาในการเทสขึ้นอยู่กับตัวฮาร์ดแวร์เองครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

พอครับทั้งคู่เลย แต่บางที การ์ดจอผ่านocเทสบน06ผ่านแต่เทส03ไม่ผ่านก็มีนะครับ ส่วนเวลาในการเทสขึ้นอยู่กับตัวฮาร์ดแวร์เองครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member Tackichi's Avatar

หลังจากที่ จขกท ทำการ test จากโปรแกรมที่กล่าวมาข้างต้น ก็ลองใช้งานแบบโหด ๆ

เช่น เล่นเกมส์เป็นเวลานาน ๆ หรือ ลองใช้โปรแกรมที่มีการใช้ทรัพยากรระบบสูง ๆ เช่น โปรแกรมตัดต่อ หรือพวก encode อารายประมาณนั้น ในเวลานานพอสมควร

ถ้ามันทนไว้ก็ผ่านแล้วหล่ะ ดูแลเรื่องความร้อนที่เกิดขึ้นหลังจาก OC ด้วยนะครับ เพราะบ้านเราเมืองร้อน อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย ดูแลสุขภาพคอมพิวเตอร์ของท่านด้วย ขอให้โชคดี

OverclockZone Member Tackichi's Avatar

Quote Originally Posted by eXzato View Post
    พอครับทั้งคู่เลย แต่บางที การ์ดจอผ่านocเทสบน06ผ่านแต่เทส03ไม่ผ่านก็มีนะครับ ส่วนเวลาในการเทสขึ้นอยู่กับตัวฮาร์ดแวร์เองครับ
    แหม น้องบิ๊ก ขอ 2 เลยเหรอ

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

supper Pi อย่างเดียวไม่ชัวร์

ต้อง memtest 86 / orthos ด้วย

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

ทางที่ดีไม่ต้องไปคล็อคมัน

มันเสื่อมเร็ว

OverclockZone Member

Talking สงสัย

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    supper Pi อย่างเดียวไม่ชัวร์

ต้อง memtest 86 / orthos ด้วย

ผมสงสัยมานานแล้วละครับว่าระหว่าง supper Pi และ
    orthos อันไหน ทดสอบหลัง Oc ได้ผลกว่ากัน แต่เท่าที่ผมลองมาแล้ว 2 ตัวนี้ รู้สึกว่าตัวหลังจะใช้ได้ดีกว่าน่าครับ หรือท่านทั้งหลายคิดว่าไงกันบ้าง

OverclockZone Member overclock's Avatar

ผมว่า เล่นเกมส์ นานๆ ดีกว่าครับ ชัวร์ เพราะบางครั้ง test ผ่านหมดแต่เล่นเกมส์ค้างหมด อีกอย่าง เล่นเกมส์สนุกด้วย...55

OverclockZone Member Rhymes's Avatar

ผมว่า Orthos โหดสุดแล้ว เพราะอุณหภูมิ full load มันมากกว่าโปรแกรมอื่นประมาณ 3-5 องศา
    ลองรัน Orthos ไปซัก 30 นาที - 1 ชม. ถ้าผ่านก็อุ่นใจได้ ถ้าจะเอาชัวร์ รันไป 4-8 ชม เลยครับ

สำหรับ Super PI บางที ram ไม่เสถียรมันยังเทสผ่าน

OverclockZone Member ha_tori's Avatar

ขอวิธีใช้โปรแกรม Orthos อย่างคร่าวๆด้วยครับ

OverclockZone Member ekhoho's Avatar

เปิดเครื่องมา ไม่รี ไม่แฮงค์ เกมไม่ค้าง ไม่เด้ง ใช้งานจนจบการใช้งาน แค่นั้นก็เรียกว่าเสถียรแล้ว

ความเห็นส่วนตัว

OverclockZone Member

ผม Stress Ram จริง จะ Stress Ram กับ CPU หรือ จะเป็น แบบ CUSTOM ก็ได้
    ถ้ารัน ผ่านได้ครบรอบ(ประมาณ 3 ชั่วโมง ครึ่ง ) ก็ถือว่าผ่านแล้วครับ แสดงว่า OC เสถียร ทั้งแรมและซีพียู
    แล้วลอง ใช้ Sissoft หรือ EVEREST Benchmark ค่าของ CPU กับ RAM ดูครับ
    จะได้ค่าสูงกว่า ตอนไม่เสถียรครับ
    โดยเฉพาะ แรมจะเห็นได้ชัดครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

งั้นเทสพร้อมกันหมดเลยละกัน ชัวดี หิหิหิ ขำๆ รันทั้งหมดเล่นเกมส์ไพ่ไปด้วยนา
    Orthos + Super pi + MemTest ( + เกมส์ไพ่ )

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

orthos ผมว่าที่สุดแล้วอะ เทสโปรแกรมอะไรมาผ่านหมด เทส orthos 2 ชม.ไม่ผ่านอะ

Bookmarks

Bookmarks