Announcement

Collapse
No announcement yet.

PC เทพ VS PS3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้ามีเงินขนาดที่ จขกท. ว่า ผมคงไม่บ้าซื้อ PC อย่างเดียวหรอก แบ่งไปซื้อ Ps3 อยู่แล้ว เกมน่าเล่น ๆ อยู่บน Ps3 ตั้งหลายเกม ส่วนเกมคอมที่ออกมาผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ เดินยิงเล่นแล้วปวดหัว ตอนนี้รอดูเมื่อไหร่ FF7 จะ Remake บน Ps3 ซะที

Comment

งบตั้งเกือบแสน ก็ซื้อทั้งสองอย่างเลยดิครับ

Comment

เล่นไป ส่องกบ ไปครับ

Comment

Originally posted by amppeter View Post
          ผมเห็นชัดเลยว่า เกม PES2008 กระตุกบน PS3
          แต่ไหลลื่นบน PC ไม่น่าเชื่อเลยใช่มะ

ถ้าจะเล่นเกมก็ต้องยกให้ console ไปครับ
          แต่จะเอาหลลากหลาย ก็ PC ครับ อีกอย่างนึง
          พวกค่ายการ์ดจะ จำเป็นต้องมีส่วนผลักดันให้เกมลงบน PC ครับ
          ไม่งั้นซื้อการ์ดจอมาไม่มคีเกมเล่น ก็ไม่รู้จะซื้อมาทำไม
          ps3 ในการเขียนเกม มันยากคับ คนเขียนถ้าไม่เข้าใจจริงจะดึง พลัง ของ cell cpu ออกมาได้ไม่เต็มที่คับ
          ที่แน่นะมันมีเกม ของมันเองคับเช่น god of war 1 2 3 gear of waer 2 ที่ยังไม่ลง pc
          แล้วก็ ff ทั้งลาย re5 ที่กำลังจะออกแล้ว

อย่างที่เค้าบอกคับ จะเล่นเกมก็ console คับ
          ps3 ลง os ลีนุก ได้นะคับ

Comment

Originally posted by dolphinkung View Post
            ps3 ในการเขียนเกม มันยากคับ คนเขียนถ้าไม่เข้าใจจริงจะดึง พลัง ของ cell cpu ออกมาได้ไม่เต็มที่คับ
            ที่แน่นะมันมีเกม ของมันเองคับเช่น god of war 1 2 3 gear of waer 2 ที่ยังไม่ลง pc
            แล้วก็ ff ทั้งลาย re5 ที่กำลังจะออกแล้ว

อย่างที่เค้าบอกคับ จะเล่นเกมก็ console คับ
            ps3 ลง os ลีนุก ได้นะคับ
            Gears of war 2 ของ Xbox360 ครับ

Comment

PS3 ใช้ potoshop ได้มั้ยหละ

Comment

ลีนุกซ์บนเพลสเตชั่น3 เลิกพูดได้เลยสำหรับการเอามาใช้งาน แค่รันโอเอสเฉยๆก็ยากลำบากแล้วเพราะแรมมันน้อยมาก การเขียนให้ซีพียูทำงานอย่างเต็มกำลังก็ไม่ได้ ไหนจะปัญหาCompatibility ต่างๆอีก Ps3มันไม่ถูกออกแบบมาใช้งานด้านนี้ ทั้งหมดนี่มันนับว่าเป็นข้อดีได้หรอ

อย่าว่าแต่รันลีนุกเลย แค่รันเกมของตัวมันเองก็ยังไม่มีความสมบูรณ์เลย ไม่สามารถดึงความสามาถเครื่องมาได้อย่างเต็มที่ อย่างมากก็แค่สูสีกับเอ็กบอกซ์

Comment

Originally posted by butter12 View Post
                  เออ...ผมไม่อยากจะขัดขอนะครับแต่ว่า PS3สามารถลงOSได้อีกเช่นกัน ลงอูบุนตุ อะครับ สะกดผิดขออภัย
                  และเอาKeyboard mouseมาต่อจะเหมือนได้pcมาเลย แต่ถ้าพวกงาน3มิติอันนี้ก็ไม่ไหวคับ- -*
                  ส่วนที่ว่าแผ่นแพงนั้น ไม่จริงครับ แผ่นมันแค่1200-1700บาทและ การเล่นแผ่นแท้นั้น
                  เขาไม่ได้เล่นกันแบบแผ่นตรู๊ด นะครับเขาเล่นกันพอเล่นจบเขาจะเอาไปแลกแผ่นตามร้านเกมกัน ไม่เอามา
                  กั๊กไหว้เหมือนแผ่นก๊อบโดย ตอนแลกเปลี่ยนนั้นอาจจะมีเพิ่มตัง หรือได้ตังมาก็ได้ แล้วแต่เกมหายากรึเปล่า
                  (GTA IV ของPS3ราคาตอนนี้พุ่งกระชูด)
                  สำหรับผม แผ่นละ 1200 - 1700 แพงนะ เพราะเงินเดือนผมน้อย
                  ระบบ แลกเปลี่ยนแผ่น ก็ดีจริงครับ สำหรับคนเล่น PS3 แต่จริงๆก็คงเสียดายแผ่นอะ บางคนอยากเก็บใว้เล่นด้วยแหละ คือพูดมันง่าย ทำยากกว่า

คือสำหรับผมนะ PC มันยืดหยุ่นกว่า PS3 อะครับ ทำได้คลอบคลุม อีกอย่าง PS3 มันแค่ลง เออบันตุได้ แต่ทำงานได้ สเถียรเหมือน PC ที่ลงวินโด้วใหม?ก็เปล่าครับ แต่ยุค PC ราคาเรือนแสนมันหมดไปแล้วครับ เพราะตอนนี้ สเปกราคา 2-3 หมื่นก็เทพแล้ว + จอ LCD ดีๆยังได้เลย ไม่ถึงแสนแล้ว

รอดูท่านต่อไป

Comment

ร้อยแปดพันเก้าที่ pc ทำได้แต่ เครื่องเล่นเกมทำมิได้ครับ อันนี้สำหรับผมนะ

Comment

เอา PC เครื่องละเกือบแสนมาแข่งกับ PS3 เนียนะ ผมบอกได้เลยไม่จำเป็นครับเจอ PC เครื่องละ 20000 เข้าไป PS3 ก็ตามก้นแทบไม่ทันแล้วครับสำหรับเกมนะ ตอนนี้สิ่งเดียวที่ console เหนือกว่า PC ก็คือมีเกมให้เล่นเยอะกว่าเท่านั้นครับและมักจะออกก่อน PC ด้วย แต่ถ้าจะเอา console มาพยายามแข่ง framerate ความลื่นไหลหรือความสวยงามของภาพกับ PC ที่ราคา 20000 ขึ้นไปอย่าพยายามเลยครับ PS3 แค่แข่งกับ xbox360 ก็เต็มกลืนแล้วครับยังหาเกมที่ภาพสวยกว่า xbox360 ไม่ได้เลยมั้ง

Comment

PC ใช้ประโยชน์อย่างอื่นได้มากกว่าแค่การนั่งเล่นเกมครับ

PS3 ถึงจะต่อเน็ต ออนไลน์ได้ แต่ยังมีความยุ่งยากในการใช้งานอยู่เยอะ

Comment

กระทู้อะไรเนี่ย ไม่น่าไปขุดมันเลย มันเหมือนพูดกันคนละภาษา

Comment

Ps3 เล่น Umemaro ได้ป่ะล่ะ

Comment

กระทู้เกรียน T_T

ช่างกล้าเปรียบ

Comment

ออกตัวก่อนว่า ไม่ได้ลำเอียงเข้าข้าง PC เพราะใจจริงก็อยากได้ PS3 เหมือนกันแหล่ะ
                                แต่ด้วยเหตุผลอื่นๆ ไม่ใช่ราคา
                                ผมว่าปัจจัยราคามันมีความสำคัญน้อยลงมาก เพราะเดี๋ยวนี้ราคาของแต่ละ platform ไ่ม่หนีกันเท่าไหร่ครับ ตลาด pc เองก็กว้างทั้งซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์ ทำให้ขายได้เยอะและส่งผลให้ไม่แพงเว่อร์ จนตอนนี้ประสิทธิภาพต่อราคาเทียบชั้นได้กับ Console หรือดีกว่าด้วย

ขอยกตัวอย่างให้เห็นภาพ เมื่อสิบปีที่แล้ว ถ้าจะให้เอา Pentium III บวก Geforce 2 GTS เซทนี้คงราคาสี่หมื่นแต่ก็ยังเล่นเกมได้ไม่เท่า PlayStation 2 ราคา หมื่นกว่า ๆ เลย
                                แต่เดี๋ยวนี้ แค่เอา E7300 + 8800 GT ก็เล่นเกมได้ สวยกว่า ลื่นกว่า Xbox360 แล้ว และราคาต่างกันไม่มากเหมือนเมื่อก่อนด้วย

สรุป ราคาคอมสำหรับเล่นเกมไม่ได้แพงเวอร์อย่างที่คิดครับ
                                ยุคสมัยมันเปลี่ยนไปแล้ว
                                Last edited by estrellas; 23 Jan 2009, 11:23:26.

Comment

Working...
                                X