Announcement

Collapse
No announcement yet.

* คอมฯ2เครื่องกับเน็ต ช่วยดูหน่อยครับ ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• * คอมฯ2เครื่องกับเน็ต ช่วยดูหน่อยครับ ..

คือผมมีคอมฯ2เครื่อง อยู่ใกล้กันไม่เกิน2เมตร ผมใช้เน็ตของแม๊กเน็ต2เม็ก เร้าเตอร์ที่ให้มามีพอร์ตแลนแค่1พอร์ต

ถ้าผมต้องการแชร์เน็ต2เครื่อง ผมต้องทำอย่างไรครับ ?

แล้วถ้าผมซื้อ เร้าคอร์แบบ2พอร์ตมา แล้วเสียบสายแลน2เส้นเข้าเร้าเตอร์ แล้วต่อกับคอมฯทั้ง2เครื่องจะใช้งานเน็ตได้ไหมครับ ?
    Last edited by deedocmtc; 22 Jan 2009, 20:36:49.

มันมีก็ 4 8 16 ครับ
    แล้วแนะนำ ซื้อเป็น อออินวัน ดีกว่า

Comment

อยากให้ช่วยแนะนำเร้าเตอร์แบบ4พอร์ตที่คุณภาพดี ราคาถูกและเป็นที่นิยมน่ะครับ

Comment

Originally posted by deedocmtc View Post
        อยากให้ช่วยแนะนำเร้าเตอร์แบบ4พอร์ตที่คุณภาพดี ราคาถูกและเป็นที่นิยมน่ะครับ
        zyxel ครับ ที่มีเสา ไวร์เลสก็ได้ครับ เผื่ออยากใช้ notebook

http://www.zyxel.co.th/web/product_f...4-64EC0D0D6598

หรือไม่มี wireless
        http://www.zyxel.co.th/web/product_f...8-2F6A2BA9D83D

Comment

ลองดูที่ modem ใหม่ บางทีอาจจะมีอีกช่องให้ต่อแบบ usb ก็ได้นะ

Comment

ขอบคุณครับ

----------

แต่ผมสนZYXEL P660H-T1อยู่น่ะครับ ราคาอยู่ที่ประมาณ1,7xx-1,8xxน่ะครับ

ไม่ทราบว่าตัวนี้ดีไหมครับ มีข้อบกพร่องอะไรไหมครับ ?

ถ้าokแล้ว ผมจะได้ไปสอยมาเลย ผมเอามาแชร์เน็ตให้กับอีกเครื่องนึงน่ะครับ ไม่ได้ใช้งานอะไรมาก

Comment

อยากทราบคำตอบ + ข้อคิดเห็น , คำแนะนำ เพื่อความมั่นใจน่ะครับ

Comment

มีหลายกรณี แล้วแต่งบประมาณและความสะดวกครับ
                1.ใช้สายแลนต่อกัน 2 เครื่องได้เลย P2P (ดูที่เร้าเตอร์ก่อนนะครับ)
                2.ซื้อเร้าเตอร์ตัวใหม่ที่มี 4 พอร์ต ขึ้นไป ก็สามารถใช้งานได้แล้วครับ
                3.ใช้ ไวเลส ต่อพ่วง (กรณีที่มีพอร์ต)
                4.ใช้ฮับในการเชื่อมต่อ

:::หมายเหตุ:::
                1. เร้าเตอร์จากองค์การโทรศัพท์(ToT และ TT&T) สามารถใช้ได้เลย
                1.1 การต่อให้ต่อแบบ P2P บอกช่างเค้าครับ เค้ารู้ (ไม่ใช่แบบตรง {ต่อจากคอมไปเร้าเตอร์})
                1.2 หากเร้าเตอร์เป็นแบบสายแลนเพียงอย่างเดียว สามารถซื้อการ์ดแลนอีกตัว มาเชื่อมต่อได้ครับ
                2. กรณีนี้ ง่ายสุด ติดตั้งง่าย ไม่ยุ่งยาก หาเร้าเตอร์ดีๆ ซักตัว กับสายแลนอีกเส้นก็พอแล้วครับ
                3. กรณีคล้ายๆข้อ 1.2 ส่วนอีกกรณี ซื้อเร้าเตอร์ตัวใหม่ และใช้ไวเลสในการเชื่อต่อคอมอีกเครื่อง
                4. ใช้ฮับในการเชื่อมต่อแทนการใช้งาน P2P กล่างคือ นำสายแลนจากเร้าเตอร์ มาต่อเข้ากับฮับ และนำสายแลนจากเครื่องที่สองเครื่อง มาเชื่อมต่อที่ฮับแทน ก็สามารถใช้งานได้แล้วครับ

>>>ข้อคิดเห็น<<<
                1. ถ้าหากเร้าเตอร์คุณเป็นแบบข้อที่ 1 ก็สามารถเชื่อมต่้อได้เลย เพียงแค่เปลี่ยนสายแลนเพียงเส้นเดียว
                2. ถ้างบประมาณเพียงพอ และ ไม่ยุ่งยากจนเกินไป แนะนำข้อ 2 ครับ
                3. เป็นอีกทางเลือกครับ คิดว่างบประมาณน่าจะถูกกว่าข้อที่ 2

ปล.การเชื่อมต่อแบบข้อที่ 1 นั้น เครื่องที่เชื่อมต่อกับเร้าเตอร์จำเป็นต้องเปิดตลอด (หากอีกเครื่องต้องการใช้เนต) ซึ่งต่างจากแบบฮับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

linksys หรือไม่ก็ DLink 4 พอต สุดยอดครับ ผมใช้อยู่ แนะนำ ตัวละ1500-1900 บาท

Comment

Working...
                    X