Announcement

Collapse
No announcement yet.

ครั้งแรกกับการ OC พี่น้องช่วยวิจาร หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ครั้งแรกกับการ OC พี่น้องช่วยวิจาร หน่อยครับ

ครั้งแรกในชีวิตกับการ OC ครับ งูๆ ปลาๆ อ่านหาความรู้มาจากในนี้แหละครับ

Spec :

Mainboard - Gigabyte EP35-DS3R
    CPU - Intel Pentium E2180 2.00 MHz @ 2.60 MHz
    Ram - 2* 1GB AData DDR Dual , total 2GB
    VGA - 9600 GT @ 512 MB

อาการตามรูปครับ

รูปแรก Test CPU หลัง OC โดยโปรแกรม Orthos ลองไป 1 ชม 11 นาที

Temp พุ่งสูงสุดประมาณ 66 วิ่งอยู่ประมาณ 62-64

รูปที่ 2 หลังจากปิดโปรแกรม Orthos ไป 2 นาทีครับ

Temp วิ่งประมาณ 38-42 ครับ

Temp วิ่ง ณ ตอนนี้ 36 - 39 ครับ

Temp ก่อนทำการ OC วิ่งประมาณ 30-34 ครับ (ลืมจับภาพหน้าจอมาครับ) แล้วก็ลืมทำการ Test CPU ตอนยังไม่ได้ OC ครับ

พี่น้องคิดว่าพอไหวไหมครับ ไม่ได้ปรับแต่งไฟเลยนะครับ ตัวคูณผม 10 ครับ

ตอนแรก หลังจากลองจาก @2.50 MHz ไป 2.60 MHz (ลองเพิ่มทีละ 10 น่ะครับ ไล่มาจาก 210, 220, 230, 240, 250) เครื่อง restart 1 ครั้งแล้ว set ค่าเดิมให้เลย (2.00 MHz) เลยลองอีกทีจาก 2.00 MHz ไป 2.60 MHz เลย เครื่อง boot ปกติครับ แล้วลองทำการ restart เครื่องดูอีก 2 ครั้ง ก็ปกติครับ แล้วก็เริ่มทำการเช๊ค CPU ตามผลที่ออกมาด้านบน

ไม่ทราบว่าพี่น้องมีความเห็น หรือ ข้อเสนอแนะอย่างไรบ้างครับ

ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ครับ

ตอนนี้ได้ผลดังนี้แล้วครับ รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยครับว่ามันร้อนเกินไปไหมครับ กลัวมีปัญหาตอนหลังครับ หรือว่าความร้อนขนาดนี้พอสู้ไหวครับ

Originally posted by paulzkung View Post
    เรียบร้อยครับ
    ลงตัวพอดีกะ E2180 2.0 @ 2.8 อิอิ
    ตกลงใช้ไฟที่ 1.312 ครับ พอดีแปะๆ แต่ Temp ยังวิ่ง 65 เท่าเดิมเลยอ่าครับ

ไม่ทราบว่ามันร้อนเกินไปไหมครับ ตอน Idle อยู่ที่ 34-36 นะครับ

โปรดชี้แนะด้วยครับ กลัวร้อนเกินไปเดี๋ยวงานเข้าครับ

ปล. ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำและทุกคำตอบครับ
    Last edited by paulzkung; 23 Jan 2009, 02:29:48.

น่าจะลงรูป cpuz ด้วยน่ะคับ
    ผมว่าน่าจะถึง3gน่ะคับ

Comment

ไฟแรงไปไหมครับ ผมว่ามันร้อนไปนิดหรือเปล่าหว่า ?

Comment

ไฟ cpu เยอะเกินครับ

Comment

เอาอีกๆ 2.6 คันๆ อ่ะ

Comment

ผมว่าได้อีกเยอะคับ 3g ยังสิวๆเลย

Comment

อิอิ ค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไป ครับ

ตอนนี้ปรับไฟมาแล้วครับ เหลือ 1.280
              ไม่รู้น้อยไปหรือเปล่า -*-
              รอทดสอบบน Orthos สักครู่เดี๋ยวมารายงานผลครับ

ขอบคุณทุกๆ ท่านที่เข้ามาอ่าน + ตอบ นะครับ

Comment

รู้สึกว่าคุณจะลืมเซ็ทตรง Priority เป็น 9 นะครับ ตามรูปเลย ^^

Comment

2.6 ไฟ 1.28 ไม่ผ่านครับ แงๆ

ตอนนี้ลอง 2.8 แล้วครับ เหอๆ ไม่ลองไม่รู้ ไปเรื่อยๆ ทีละนิดๆ 2.8 ไฟที่ Vcore 1.344 ครับ แต่ไม่เครื่องไม่บูทต้องเพิ่มไฟ +0.03V ให้ DDR2 -*-
                  ได้ข่าวยังไงเดี๋ยวเอามาลงให้ดูครับผม

Comment

ถามนิดครับ ไอ้เจ้า Priority 9 ในโปรแกรม Orthos ที่คุณ Judas มาโพสนี่มันแตกต่างกับเลขอื่นยังไงครับ

Comment

Originally posted by paulzkung View Post
                      ถามนิดครับ ไอ้เจ้า Priority 9 ในโปรแกรม Orthos ที่คุณ Judas มาโพสนี่มันแตกต่างกับเลขอื่นยังไงครับ
                      เต็มพิกัดของความร้อนและการทำงานไงครับ

ถ้าอย่ากรู้ว่า ขีดสุดมีแค่ใหน ให้ลองใช้ 10 ดูครับ แล้ว นั้งเปิดเวปขั้นมาจับเวลาตั้งแต่ดับเบิ้ลคลิกจนถึงเวปโหลดสมบูรณ์ดูครับ

นี้คือ Priority 10 ขีดสุดของ CPU ที่ทำงานเต็มกำลังครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                        เต็มพิกัดของความร้อนและการทำงานไงครับ

ถ้าอย่ากรู้ว่า ขีดสุดมีแค่ใหน ให้ลองใช้ 10 ดูครับ แล้ว นั้งเปิดเวปขั้นมาจับเวลาตั้งแต่ดับเบิ้ลคลิกจนถึงเวปโหลดสมบูรณ์ดูครับ

นี้คือ Priority 10 ขีดสุดของ CPU ที่ทำงานเต็มกำลังครับ
                        ขอบคุณมากๆ ครับ

มะกี้ลอง OC ไป 2.8 แล้วครับ ไฟ CPU ที่ 1.328 เพิ่มไฟ DDR2 0.3V

เปิด Orthos priority 9 ตั้ง 2 อัน ใช้ได้เลยครับ ดังแสดง แต่ Temp สูงสุดยังอยู่ที่ 66 อยู่เลยครับ ว่าจะลองลดไฟ CPU อีกนิด ครับ ไม่อยากเกิน 60 ครับ แหะๆ

Comment

ขอบคุณมากๆ ครับ

มะกี้ลอง OC ไป 2.8 แล้วครับ ไฟ CPU ที่ 1.328 เพิ่มไฟ DDR2 0.3V

เปิด Orthos priority 9 ตั้ง 2 อัน ใช้ได้เลยครับ ดังแสดง แต่ Temp สูงสุดยังอยู่ที่ 66 อยู่เลยครับ ว่าจะลองลดไฟ CPU อีกนิด ครับ ไม่อยากเกิน 60 ครับ แหะๆ

ลองเทสต์สัก 40นาทีครับ

ช่วงนาทีที่ 30-40 มันชอบ error

Comment

เรียบร้อยครับ
                            ลงตัวพอดีกะ E2180 2.0 @ 2.8 อิอิ
                            ตกลงใช้ไฟที่ 1.312 ครับ พอดีแปะๆ แต่ Temp ยังวิ่ง 65 เท่าเดิมเลยอ่าครับ

ไม่ทราบว่ามันร้อนเกินไปไหมครับ ตอน Idle อยู่ที่ 34-36 นะครับ

โปรดชี้แนะด้วยครับ กลัวร้อนเกินไปเดี๋ยวงานเข้าครับ

ปล. ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำและทุกคำตอบครับ

Comment

ไฟอัดไปก่อนเลยคับค่อยมาลดที่หลัง

Comment

Working...
                              X