Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมเสียงที่ออกจาก Digital music SX ไม่ต่างจาก onboard เลยอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมเสียงที่ออกจาก Digital music SX ไม่ต่างจาก onboard เลยอะ

ไม่แน่ใจว่ามันไปผิดปกติตรงไหนหรือเปล่า ทำไมเสียงที่ผ่าน Digital music sx ไม่ค่อยต่างกับ onboard เลย พี่ๆ ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ
    - เดิมใช้ sound card onboard ของ notebook HP
    - ใช้ลำโพง aiwa TS-CD20 (อันนี้ของเก่าครับ 55+ มีมานานละ)
    - ใช้โปรแกรมของ itune ในการเล่นเพลง

ลองฟังๆ ดูใช้ Sx กับไม่ใช้ รู้สึกไม่ค่อยต่างกันเลย พอดีเพิ่งไปซื้อมาสดๆ ร้อนๆ เลยอะครับ 55+

หรือว่าเป็นที่หูผมฟังไม่ถึงเอง

ปล. ที่บอกว่าไม่ต่าง นี่ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับ เสียงมันก็ดีแหละ แต่ไม่รู้สึกว่าดีขึ้นกว่าเดิม ^_^"

Comment

เสียงตอนเปิดวินโด ยังต่างเลยครับ จริงๆ

ถ้ายังฟังไม่ออกจริงๆว่าต่างแค่ไหนก็ขายเถอะครับ ถือว่าคุณเป็นคนโชคดี ที่ไม่ต้องเสียตังเยอะแล้ว อิอิ

Comment

เอามาแลกกับ 2ZS เพิ่มเงินให้เอาใหม อิอิ

Comment

งะๆ T_T หรือว่ามันต้อง burn ก่อนแบบหูฟังปะครับ?? แบบว่าใช้ไปนานๆ เสียงจะดีขึ้น

Comment

เปลี่ยนลำโพงดูครับแล้วจะรู้ความต่าง

Comment

ลองเปลี่ยนลำโพงดูครับ

Comment

ดีแล้วที่ฟังแล้วไม่ต่าง^^ ขายซะหาเงินมาซื้อของเล่นใหม่ได้อีก

Comment

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ ที่แนะนำ

Comment

โชคดีจริงๆ

ฟังแล้วเห็นความต่างจะยิ่งเสียตังเยอะ

เหมือนหลายๆคนในห้องนี้ T_T

Comment

เอาตามหูเราครับ ไม่ต่างก็ไม่เสียตัง

Comment

Originally posted by Anubizy_GOLD View Post
                        โชคดีจริงๆ

ฟังแล้วเห็นความต่างจะยิ่งเสียตังเยอะ

เหมือนหลายๆคนในห้องนี้ T_T
                        ว่างั้นแหละครับ เสียไปเยอะหล่ัะ

Comment

ผมก็ว่าแทบไม่ค่อยต่าง

เหมือนมันต่างจาก onboard นิดเดียวเอง

ใช้คู่กับ MX5021

onboard nForce2 + Realtek ALC650

Comment

เอิ้กๆ soundสี่พันลำโพงห้าร้อย

Comment

SB

ผมก็ใช้อยู่ครับ ตอนแรกใช้ Onboard เหมือนกัน ECS BLACKSERIES
                              แล้วเปลี่ยนมาใช้ SB Digital music SX
                              ทั้งคู่ลองทั้ง Analog และ Digital (Optical)
                              เสียง Ananlog ผมว่าต่างกันเยอะพอสมควรนะ ความแน่น ความครบ มิติของเสียง เทียบกันไม่ได้เลย แต่ Digital ไม่ต่างกันมากเท่าไหร่ ถ้าไม่เปิดเทียบกันหรือไม่ตั้งใจฟังนี่ก็ฟังไม่ออกครับ
                              AVR Yamaha RX-V863 ครับ
                              ตอนนี้กะจะเปลี่ยนไปเล่นเสียง HD ใช้ Asus Xonar HDAV1.3 อ่ะครับ ใครลองฟังเพลงแล้วเสียงเป็นไงบ้างครับ เที่ยบกับ SB นะ
                              Last edited by cbunnag; 23 Jan 2009, 14:54:18.

Comment

Working...
                              X