overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: จอ LCD ร้อนมั้ยคับ

OverclockZone Member sunserus's Avatar

Default จอ LCD ร้อนมั้ยคับ

ตอนนี้ใช้ CRT อยู่ มันปล่อยความร้อนออกมามาก ทำให้ห้องร้อนมากเลย จะเป็นไก่ย่างอยู่แล้ว กำลังจะเปลี่ยนเป็น LCD เพื่อลดความร้อนอยู่
    จอ LCD มันร้อนเปล่าอ่ะ
    ผมจะซื้อมาเล่นเวป เล่นเกมส์เป็นหลัก ดูหนังบ้างแต่ไม่ซีเรียสนัก คิดว่าจะเอาแบบ ไม่Wide เพราะเกมส์ไม่ค่อยรับกับwide
    ช่วยแนะนำทีคับว่ารุ่นไหนยี่ห้อไหนดี ขนาด 19นิ้ว '' ไม่wide '' response น้อยกว่า 8 (เอาไปเล่นเกมส์) งบ 10000 บาทคับ
    Last edited by sunserus; 26 Feb 2007 at 16:34:25.

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ผมว่า LCD มันร้อนนะ แต่คงไม่เท่า CRT อะครับ หรือยังไง รอเซียนจอมาตอบดีกว่า

OverclockZone Member iaung's Avatar

ถ้าเปิดตอนกลางวันในห้องที่ระบบระบายอากาศไม่ดีแล้วช่วงหน้าร้อนด้วยมันก็ร้อนนะครับ แต่ผมว่ามันก็ไม่ร้อนเท่าไหร่นะ ส่วนจอถ้าเน้นเล่นเกมส์เอารุ่นเดียวกับผมไปเลยก็ได้ครับ BenQ FP93G X ราคาตอนนี้น่าจะซัก 8พันกว่าๆได้มั้ง response time อยู่ที่ 2 ms คุณภาพสีเยี่ยม ใช้มาจะ 2 ปียังไม่มีปัญหาเลย

OverclockZone Member sunserus's Avatar

ผมว่าไอ้ที่ร้อนมันก็ยังดีกว่า CRT เยอะละ CRT นี่ไอร้อนแผ่ออกมารู้สึกได้เลย เอามือไอจับหลังจอร้อนโคตรๆ

ตอนนี้สนใจ LG L1970HR 19นิ้ว กับ LG L1960TR 19นิ้วอยู่ เป็นไงมั่งอะ ดีมั้ยใครเคยใช้มั่ง

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ร้อนครับ ถ้าเย็นก็แปลกซิครับ อิอิ

OverclockZone Member

ก็มีร้อนบ้างค่ะ แต่เราที่เราจับ มันไม่ร้อนเลยน่ะ ยกเว้นที่ระบายอากาศอ่ะค่ะ

ช่วยแนะนำ LCD 19 นิ้วไม่ wide ดีๆหน่อยสิคับ งบ10000บาทอะ เอาแบบมี DVI นะคับ

OverclockZone Member Lucious's Avatar

ผมว่ามันไม่ร้อนเท่าไหร่นะ
    อาจเป็นเพราะ รุ่นที่ใช้มันไม่ได้เป็น build-in adaptor ก็ได้

LG1970HR มันมีหม้อแปลงแยกมาให้ เลยมาร้่อนที่หม้อแปลง ไม่ได้ร้อนที่ตัวจอน่ะคับผม

ปล.ก็เลยพาลทำให้รู้สึกว่า จอที่มี build-in adaptor จะเสื่อมเร็วกว่าจอปกติ เพราะมัน build-in ความร้อนด้วยในตัว ^_^

OverclockZone Member nameless's Avatar

จอ LCD ที่เป็น build-in adaptor มันก็จะร้อนหน่อยครับ แค่อุ่น ๆ น่ะ ไม่ถึงกับร้อนมาก

ส่วนจอที่เป็น หม้อแปรงต่างหาก ตัวจอจะไม่ค่อยร้อน แต่ไปร้อนที่หม้อแปรงแทน - -

Quote Originally Posted by Lucious View Post
    ผมว่ามันไม่ร้อนเท่าไหร่นะ
    อาจเป็นเพราะ รุ่นที่ใช้มันไม่ได้เป็น build-in adaptor ก็ได้

LG1970HR มันมีหม้อแปลงแยกมาให้ เลยมาร้่อนที่หม้อแปลง ไม่ได้ร้อนที่ตัวจอน่ะคับผม

ปล.ก็เลยพาลทำให้รู้สึกว่า จอที่มี build-in adaptor จะเสื่อมเร็วกว่าจอปกติ เพราะมัน build-in ความร้อนด้วยในตัว ^_^

LG1970HR ที่คุณใช้อยู่เป็นไงมั่งคับ ขอรายละเอยีดทีคับ สีสวยมั้ย คุณภาพเป็นไงมั่ง ราคาเท่าไหร่ ซื้อที่หนาย มีสีดำมั้ยคับ( บลาๆๆ )ผมกำลังสนใจอยู่เลย

Contrast มัน 2000:1 เลยเหรอ เยอะเว่อจัง มั่วเปล่านิ - -
    Last edited by sunserus; 26 Feb 2007 at 18:11:26.

OverclockZone Member คุณพ่อน้องตาร์ด's Avatar
    งามวงศ์วาน เกษตร KFCเซ็นทรัลลาดพร้าว

ผมใช้ BenQ อยู่น๊ะก็อุ่นๆเปิดตลอดตั้งแต่ 8 โมง - 5 โมง บนห้องชั้น2 ไม่เปิดแอร์(เพราะไม่มีอิอิ)
    แดดส่องพอดีใช้ม่านปิด ถือว่าเล่นคอม+อบซาวน์น่าไปในตัว ถ้าร้อนก็เดินเข้าห้องน้ำ อาบน้ำตู้มๆ
    หายร้อนทันที....

OverclockZone Member layjing's Avatar
    Victory Monument

BenQ FP93G X ~9,600฿ ครับ ผมก็อยากได้แต่ไม่มีของ เลยใช้ BenQ FP73G แทน

OverclockZone Member dijinn's Avatar

ผมแนะนำครับ ติดแอร์ โล้ด (ขำๆ นะ)

Quote Originally Posted by คุณพ่อน้องตาร์ด View Post
    ผมใช้ BenQ อยู่น๊ะก็อุ่นๆเปิดตลอดตั้งแต่ 8 โมง - 5 โมง บนห้องชั้น2 ไม่เปิดแอร์(เพราะไม่มีอิอิ)
    แดดส่องพอดีใช้ม่านปิด ถือว่าเล่นคอม+อบซาวน์น่าไปในตัว ถ้าร้อนก็เดินเข้าห้องน้ำ อาบน้ำตู้มๆ
    หายร้อนทันที....

ไม่ไหวอะคับ ผมเป็นโรคกลัวน้ำ
    อุณหภูมิห้องผมตอนกลางวันช่วงนี้ราวๆ 33องศาอะ ร้อนน่าดู สงสารคอม+ตัวเอง

OverclockZone Member Lucious's Avatar

1970HR ดีครับ สำหรับผมถือว่าเยี่ยมเลย
    ข้อดี
    - ใหญ่เต็มตา ปรับอะไรก็ง่าย
    - 2000:1 DFI (Digital Fine Contrast) อันนี้ต้องเสียบ DVI ก่อนนะขอรับ
    - 2ms (GTG) ก็เร็วดี ลื่นๆใม่มีเงา
    - อันนี้ชอบที่สุด Flatron Engine ปรับได้4แบบ movie , text , user , ปิด
    ข้อเสีย
    - 1280*1024 ทำได้แค่ 60hz (ยี่ห้ออื่นบางยี่ห้อทำได้ 75hz แต่ทำ ms ได้ไม่เท่าLG)
    - ประกัน 4 จุดมาตรฐาน (ศูนย์LG อยู่พันธ์ทิพย์ข้างหลัง ชั้นเดียวกับสะพานลอย)

ร้านที่ผมซื้อชื่อ speed น่ะครับ ชั้น3หรือ4 อยู่ทางขวามือ เห็นบริษัทมันติดกันเป็นแผงๆ
    ผมว่าชื่อเสียงไม่ค่อยจะดีซักเท่าไหร่ร้านนี้ ก็เลยไม่ได้หวังประกันร้านอะไรมาก (มีประกันศูนย์อยู่แล้ว)
    ชี้ว่าจะเอาจอนี้ ขอเทส (อย่าเพิ่งควักตังนะคับผม หุหุ) ดูจุดให้เรียบร้อยก่อน ไม่มีจุดถือว่าใช้ได้ จ่ายตังค์กลับบ้าน
    Last edited by Lucious; 26 Feb 2007 at 18:39:03.

Quote Originally Posted by Lucious View Post
    1970HR ดีครับ สำหรับผมถือว่าเยี่ยมเลย
    ข้อดี
    - 2000:1 DFI (Digital Fine Contrast) อันนี้ต้องเสียบ DVI ก่อนนะขอรับ
    - 2ms (GTG) ก็เร็วดี ลื่นๆใม่มีเงา
    - อันนี้ชอบที่สุด Flatron Engine ปรับได้4แบบ movie , text , user , ปิด
    ข้อเสีย
    - 1280*1024 ทำได้แค่ 60hz (ยี่ห้ออื่นบางยี่ห้อทำได้ 75hz แต่ทำ ms ได้ไม่เท่าLG)
    - ประกัน 4 จุดมาตรฐาน (ศูนย์LG อยู่พันธ์ทิพย์ข้างหลัง ชั้นเดียวกับสะพานลอย)

ร้านที่ผมซื้อชื่อ speed น่ะครับ ชั้น3หรือ4 อยู่ทางขวามือ เห็นบริษัทมันติดกันเป็นแผงๆ
    ผมว่าชื่อเสียงไม่ค่อยจะดีซักเท่าไหร่ร้านนี้ ก็เลยไม่ได้หวังประกันร้านอะไรมาก (มีประกันศูนย์อยู่แล้ว)
    ชี้ว่าจะเอาจอนี้ ขอเทส (อย่าเพิ่งควักตังนะคับผม หุหุ) ดูจุดให้เรียบร้อยก่อน ไม่มีจุดถือว่าใช้ได้ จ่ายตังค์กลับบ้าน
    แล้วสำหรับ LCD ความถี่ 60Hz ต่างกับ 75Hz มากมั้ยคับ ถ้าเป็นไปได้อยากได้แบบสูงๆหน่อยกลัวตาเสีย ( เคยชินจากCRT ผมปรับ 85 เลย )

OverclockZone Member SyncLucifer's Avatar

ดีกว่า ctr อะคับ

แต่ผมว่ามันก้อยังร้อน ๆ อยู่

Quote Originally Posted by iaung View Post
    ถ้าเปิดตอนกลางวันในห้องที่ระบบระบายอากาศไม่ดีแล้วช่วงหน้าร้อนด้วยมันก็ร้อนนะครับ แต่ผมว่ามันก็ไม่ร้อนเท่าไหร่นะ ส่วนจอถ้าเน้นเล่นเกมส์เอารุ่นเดียวกับผมไปเลยก็ได้ครับ BenQ FP93G X ราคาตอนนี้น่าจะซัก 8พันกว่าๆได้มั้ง response time อยู่ที่ 2 ms คุณภาพสีเยี่ยม ใช้มาจะ 2 ปียังไม่มีปัญหาเลย
    FP93G X นี่ ความถี่กี่Hz คับ ที่ 1280*1024 ?
    Last edited by sunserus; 26 Feb 2007 at 21:04:14.

ข้อดี
    ข้อเสีย

1280*1024 ทำได้แค่ 60hz เนี่ย เป็นทุกยี่ห้อที่เร็ว 2ms เปล่าคับ ? หรือเฉพาะรุ่นนี้
    แล้ว 60 กับ 75 ต่างกันมากมั้ย กลัวตาเสียอะ ไม่เคยใช้ LCD ไม่รู้ว่า 60HzของLCD ภาพจะสั่นเหมือน CRT60 Hz มั้ย

OverclockZone Member

เห็นด้วย ที่ว่า Adaptor อยู่ข้างนอกไม่ร้อน เพราะเราจับจอเราไม่ร้อนเลยอ่ะ Asus PW191

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks