overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: เกม DX10 เล่นกะ การ์ดDX9 ได้ด้วยหลอ

OverclockZone Staff Jeager's Avatar

Default เกม DX10 เล่นกะ การ์ดDX9 ได้ด้วยหลอ

ได้ ด้วยหลอ มีคนบอกมา

ผมว่าไม่ได้นะ - -

ไม่ได้ครับ ...

OverclockZone Staff Jeager's Avatar

เนอะ

Quote Originally Posted by Foralive View Post
    เนอะ

แน่ะะะ !!!

Quote Originally Posted by นาย...อั๊ยซ์... View Post
    แน่ะะะ !!!

โน๊ะ

OverclockZone Member pong747's Avatar

เหนอะหนะ ยี๊ หนืด เหนียว

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

เป็นเกมๆไปนะครับ อย่างcrysisที่เป็นเกมdx10ทางผู้พัฒนาก็บอกว่าการ์ดdx9ทั่วๆไปก็สามารถเล่นได้ครับ

Quote Originally Posted by pong747 View Post
    เหนอะหนะ ยี๊ หนืด เหนียว

หนอง ....

เง้อออออออออออออออออออออ ....

OverclockZone Member PapibasicZ's Avatar

การ์ด dx9 ก็ลง dx10 ก็ได้หนิคับแต่มันไม่ซัพพอร์ท ก็เหมือนกะการ์ดออนบอร์ดเครื่องเก่าผมนะยังลง9.0c ได้เลยเล่นได้ด้วยบางเกม

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

เล่นไม่ได้แล้วเกมมันจะขายออกหรอครับ

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ผมว่าไม่แน่ microsoft ออกจะออก patch สำหรับ DX9 ใหสามารถเล่นบน DX10 ไดด้วย

Quote Originally Posted by Cesc View Post
    ผมว่าไม่แน่ microsoft ออกจะออก patch สำหรับ DX9 ใหสามารถเล่นบน DX10 ไดด้วย

อันนี้แหล่ะครับ ... ที่จะต้องดูต่อไป ...

ก้อดี ครับ จะได้ ไม่ต้อง เปลี่ยนการ์ด ฮ่าๆ

ปัญหาคือว่ามันจะกระตุกหรือไม่

ถ้า เสป๊ค ดี ก้อ ไม่หรอกมั้งครับ

OverclockZone Member Drift's Avatar

คงได้บ้าง อะนะ

OverclockZone Member beersonic's Avatar

เกม DirectX10 อ่ะ คือต้องลง DirectX10 บน Windows ในการเล่น (หรือคือ Vista) แต่ใช้การ์ดจอ DX9 เล่นได้

เพราะยังมีคนตั้งเยอะที่ใช้ GF4-mx (DX7) ในการเล่นเกมอย่าง NFS (DX9) อยู่เลยคับ

OverclockZone Member Golf160's Avatar

อ่าวเล่นได้อ่า ได้การ์ดจอที่รับ 9.0C อ่าไปเล่น10ไม่ได้อ่า ถ้ารับ10ได้ยังไงก็เล่น9ได้

OverclockZone Member ninenine's Avatar

ได้ดิ แต่ ถ้า DX9 ไปเล่น DX10 อาจจะอืดกว่ากันมากก็ได้

OverclockZone Member Eakle's Avatar
    Neverland แดนหรรษา

มันอยู่ที่การโปรแกรมของทางผู้ผลิตเกมครับ ว่าใช้ชุดคำสั่ง dx10 ในลักษณะไหน เพราะ dx10 ก็คือ dx รุ่นก่อนๆที่มีการเพิ่มชุดคำสั่งขึ้นและปรับปรุงของเก่าๆบางอย่าง

1. หากผู้ผลิตออกแบบให้มีการเลือกปิด function ชุดคำสั่ง dx10 ได้ ซึ่งชุดคำสั่งใหม่ส่วนมากแล้วเป็นการควบคุมเรื่ิองความสมจริงของแสงเป็นส่วนมาก ดังนั้นหากนำ dx9 ไปเล่น dx10 ไม่มีผลเรื่องความเร็วแน่นอนครับ ถึงจะมีก็มีน้อยมากๆ หลักไมโครเซคนู่นเลยครับ ซึ่งทางทฤษฎีแล้วควรจะเร็วขึ้นด้วยซ้ำครับ
    2. ทางผู้ผลิตโปรแกรมโค้ดให้มีการตรวจสอบการ์ดจออัตโนมัติ และ เลือกที่จะ enable/disable function ในส่วนของ dx10 อัตโนมัติครับ

ตอนนี้ยังไม่มี dx10sdk ถูกปล่อยออกมาเลยไม่รู้ว่าทางด้านชุดคำสั่งเปลี่ยนไปมากขนาดไหนอ่ะครับ ถ้า directDraw, direct3D เข้าข่าย สองข้อข้างบน ก็น่าจะเล่นได้แน่นอน

อีกทั้งในยุคที่ยังไม่ได้ใช้ dx10 เป็น standard ของการ์ด คือ การ์ดทุกๆตัวรองรับ dx10 ผมว่าไม่มีผู้ผลิตเกมรายไหนจะตัดช่องทางการตลาดของตัวเองในส่วนของ low/mid market ของตัวเองทิ้งหรอกครับ ซึ่งก็เข้าข่ายที่ว่าทำไมตอนนี้การ์ดที่รองรับเพียง dx7 อย่าง GF2 ถึงสามารถเล่นเกมที่เป็น dx9 บางเกมในปัจจุบันได้ครับ

หากเปรียบเทียบกันแล้วการ์ด dx9 high end ในปัจจุบัน น่าจะสามารถเล่นเกมทุกเกมได้อีก 2 ปีเป็นอย่างน้อยครับ เพียงแต่บางเกมอาจจะไม่ได้เป็นเทคโนโลยีใหม่ๆของการเรนเดอร์ภาพเท่านั้นเองครับ

ถูกผิดยังไงรอผู้รู้มาอธิบายเพิ่มดีกว่าครับ
    Last edited by Eakle; 1 Mar 2007 at 08:15:46.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks