Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อแลนไม่ได้คับ ช่วยดูทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อแลนไม่ได้คับ ช่วยดูทีคับ

เรื่องมีอยู่ว่า ให้คอมผมเป็นเครื่องA (pc) แล้วเครื่องB,C เป็นโน๊ตบุ๊ค
    ใช้สายแลนต่อตรง จะเล่นดอทเอกัน ปรากฎว่า
    B=C ต่อได้ เล่นเกมได้ Bไม่เห็นC
    A=B ต่อได้ Aเห็นB Bไม่เห็นA เล่นเกมไม่ได้
    A=C ต่อได้ Aเห็นC Cเห็นA เล่นเกมไม่ได้

Window B,C วินโดวส์เป็ดไรไม่รู้ ของเถื่อน แต่งเพียบ
    Window A ตอนแรกใช้Vista 32 ultimate sp1แผ่นก็อปเค้ามา
    ต่อแลนไม่ได้ลงใหม่เป็น true faster ก็ยังไม่ได้
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

คำถามแรก
    ต่อทีละ 3 เครื่องเหรอครับ
    ถ้าต่อที่ละ 3 เครื่อง ip มันชนกัน

Comment

ไม่ครับ ต่อทีละ2เครื่องครับ
      สรุปสั้นๆนะครับ
      B,C ต่อได้ เล่นเกมได้
      A,B A,C ต่อได้ เล่นเกมไม่ได้

เครื่องA IP 192.168.0.2(3,4,5ลองมาหลายเลขละครับ)
      เครื่องB IP 192.168.0.1
      เครื่องC IP 192.168.0.2

Comment

ใช้ swith ดีกว่าครับ
        ต่อตรงผมก็เคยเจอปัญหาแบบนี้แหละ
        ทำใจแล้ว

Comment

Originally posted by ZervZ View Post
          ไม่ครับ ต่อทีละ2เครื่องครับ
          สรุปสั้นๆนะครับ
          B,C ต่อได้ เล่นเกมได้
          A,B A,C ต่อได้ เล่นเกมไม่ได้

เครื่องA IP 192.168.0.2(3,4,5ลองมาหลายเลขละครับ)
          เครื่องB IP 192.168.0.1
          เครื่องC IP 192.168.0.2
          อ่า~รู้แว้วววว...

ทำตามนี้นะครับ

เครื่องที่ต่อเน็ต(เครื่องแม่) ใช้ IP 192.168.0.1
          ส่วนเครื่องอื่นๆ AUTO เลยครับ

ปล.IP 192.168.0.1 เป็น IP ที่ใช้ปล่อยแชร์ครับ อธิบายยังไงดี สรุปคือ IP เครื่องแม่นั้นล่ะ

Comment

เอ่อคือ...ลืมบอกไปครับ(ขอโต็ดT^T) เล่นแลนกันโดยไม่มีเน็ตครับ ต่อทีละ2เครื่องนะครับ
            ละก็ถ้าจะบอกให้ไปเล่นเครื่องCแทนก็ไม่ไหวครับ แค่เข้าWarcraft 3 ก็กระตุกแล้วครับ
            แล้วเวลากดเครื่องA เป็นIP Auto อันนี้ลองแล้วครับ ไม่ได้เช่นกัน เป็นอาการเดิม
            ช่วยหน่อยนะครับ
            ปล. ให้ซื้อSwitch ก็ไม่ไหวครับ ไม่อยากใช้เงินมากมายเพื่อเอามาเล่นเกมกันเฉยๆ

Comment

เออ...
              เอาไงดี คือ ip แชร์นะครับ ไม่ใช่เฉพาะเน็ต แต่ทั้งหมด
              ไม่จำเป็นต้องเครื่อง B เป็นเครื่องแม่ครับ เครื่องไหนก็ได้ A ก็ได้

ที่ว่าไม่ได้นี้มีเครื่องหมาย ! ขึ้นด้วยหรือเปล่า?

Comment

Originally posted by chanakok View Post
                เออ...
                เอาไงดี คือ ip แชร์นะครับ ไม่ใช่เฉพาะเน็ต แต่ทั้งหมด
                ไม่จำเป็นต้องเครื่อง B เป็นเครื่องแม่ครับ เครื่องไหนก็ได้ A ก็ได้

ที่ว่าไม่ได้นี้มีเครื่องหมาย ! ขึ้นด้วยหรือเปล่า?
                คือ เครื่องA เคยตั้งเป็น192.168.0.1 มาแล้วครับ ก็ยังไม่ได้
                ส่วนเครื่องหมาย!นี่ขึ้นตรงไหนครับ เท่าที่มองๆมันไม่มีอ่ะครับ
                อ่อ ตอนต่อแลนด้วยVista พอกดRepair มันบอกว่า เครื่องAไอพีไม่ถูก
                ก็ลองตั้งเป็นAuto ปรากฎว่า Vistaหาไม่เจอว่าตรงไหนมีปัญหา
                Firewall ก็ปิดไว้ทั้ง2เครื่อง
                ผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องด้านนี้ด้วยอะดิครับ ปกติคลุกอยู่กะฮาร์ดแวร์
                ถ้าแก้ไม่ได้จริงๆ พอจะบอกได้ครับว่ามันเป็นเพราะอะไร เพราะเครื่องผมรึเปล่า

Comment

Working...
                X