Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อ Riad 0 ยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อ Riad 0 ยังไง

คือผมมี HDD อยู่ 2 ตัว ตัวละ 500 g จะทำเป้นเครื่องเซฟเวอร์
    ผมควรจะเลือกต่อแบบ Riad 0 หรือ Riad 5 ดีครับ
    แล้วจะต่อยังไง
    ใครรู้รบกวนทีนะครับ

ถ้ามี hd แค่ 2 ตัวทำได้แค่ raid 0 ครับ

ถ้าจะทำ raid 5 ต้องใช้ hd มากกว่า 2 ตัว ขึ้นไป ไม่แน่ใจว่าขั้นต่ำ 3 ตัวใช่รึปล่าว

โดยความจุที่ได้ = ความจุต่ำสุดของ hd ที่เอามาทำ raid x (n-1) โดย n จะเท่ากับจำนวน hd ที่เอามาทำ raid

Comment

แล้วถ้าเป็น raid 1+0 หล่ะครับ จะได้ความจุเท่าไหร่ กำลังเล็งว่าจะทำ 500+500 raid 1+0 ไว้ backup รูปภาพซะหน่อย
      เพราะตอนนี้อยู่บน hdd maxtor อายุ 5 ปีกว่าแล้ว กลัวว่าข้อมูลจะหายเมื่อไหร่ก็ไม่รู้

Comment

แล้วต่อยังไงครับ

Comment

เข้าไป bios set raid ดูตัวอย่างในนี้ล่ะกันครับ ----> http://www.vmodtech.com/modules.php?...topic&p=341783

Comment

Originally posted by poa123 View Post
            แล้วถ้าเป็น raid 1+0 หล่ะครับ จะได้ความจุเท่าไหร่ กำลังเล็งว่าจะทำ 500+500 raid 1+0 ไว้ backup รูปภาพซะหน่อย
            เพราะตอนนี้อยู่บน hdd maxtor อายุ 5 ปีกว่าแล้ว กลัวว่าข้อมูลจะหายเมื่อไหร่ก็ไม่รู้
            จากประสบกาณ์ raid 1+0 ไม่ค่อยนิยม มักจะทำ raid 0+1 มากกว่า ซึ่งจะใช้ hd ทั้งหมด 4 ลูกที่ความจุเท่ากัน spec เดียวกัน ดังภาพ

แต่ถ้ามี hd 4 ลูก ผมแนะนำทำ raid 5 ดีกว่าครับ

สมมติ มี hd 500 GB 4 ลูก

raid 0+1 จะได้ความจุ 1000 GB อีก 1000 GB เป็น backup (mirror)

raid 5 จะได้ความจุ 1500 GB อีก 500 GB ไว้ rebuild เวลาที่ hd ตัวใดตัวหนึ่งเสีย

ถ้าผิดพลาดประการใด ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ผมก็ไม่ค่อยเก่งเหมือนกัน
            Attached Files
            Last edited by Tackichi; 24 Jan 2009, 00:58:47.

Comment

Working...
            X