Announcement

Collapse
No announcement yet.

แบ่ง Parallels bootcamp ไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แบ่ง Parallels bootcamp ไม่ได้ครับ

ก่อนหน้านี้ได้ลบ Windows Vista ผ่านทาง Bootcamp ไปอ่ะครับ

แล้วจะลง Windows 7 แต่ดันแบ่ง partition ทั้ง ๆ ที่ HD มันเป็นก้อนเดียวกันกับ Mac แล้วอ่ะคับ

พยามไม่อยากแล้วลงใหม่อ่ะครับ

ตามนี้ครับ

แล้ว HD ก็เป็นแบบ Mac OS Extended (Journaled) แล้วด้วย

ลอง Verify กับ Repair ผ่านแผ่นก็แล้ว โอเคหมด แต่ก็แบ่งไม่ได้

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
    Last edited by Rickycool; 23 Jan 2009, 20:35:32.

parallels หรือ partition

แต่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจอยู่ดี ขออธิบายแบบ ทำอะไรมา แล้วทำอะไรต่อ แล้วอยากทำอะไร ทำอะไรแล้วไม่ได้ หน่อยครับ

Comment

partition ผิด ๆ เหอ ๆ

คือ ตอนแรกก็ลง Windows ทาง bootcamp ปกติ แล้วจะลง Windows ใหม่ เลยลบ Windows ออกไปซะ

แล้วลบแล้วมันก็จะเป็น HD ของ Mac ทั้งก้อนแล้ว แล้วจะแบ่ง partition อีกที แต่ทำไม่ได้ครับ มันขึ้นดังภาพแรก

ทั้ง ๆ ที่ HD Format เป็น ac OS Extended (Journaled) แล้วด้วย

ลองทำ Verify กับ Repair ผ่านแผ่นก็แล้ว โอเคหมด แต่ก็แบ่งไม่ได้อยู่ดีครับ

Comment

เหลือที่น้อยเกินไปรึเปล่าครับ ลองเอาไฟล์ออกไป ext hdd ให้ที่ว่างเยอะๆดูครับ

Comment

HD ทางฝั่ง Mac เหลือตั้ง 20 G อ่ะครับ

Comment

Originally posted by Rickycool View Post
            HD ทางฝั่ง Mac เหลือตั้ง 20 G อ่ะครับ

20 GB น่ะ น้อยนะครับ สำหรับที่จะเหลือให้ bootcamp แบ่ง

Comment

Originally posted by tassapon View Post
              20 GB น่ะ น้อยนะครับ สำหรับที่จะเหลือให้ bootcamp แบ่ง
              แต่ที่่ผ่านมามันก็ลงได้นิครับ -.-"

Comment

Originally posted by Rickycool View Post
                แต่ที่่ผ่านมามันก็ลงได้นิครับ -.-"
                ตอนนั้นกับตอนนี้ ไฟล์ในเครื่องเหมือนกันไหมครับ ถ้าเหมือนกันก็ไม่รู้จะช่วยยังไงแล้วครับ คงต้อง format กันใหม่

Comment

Originally posted by tassapon View Post
                  ตอนนั้นกับตอนนี้ ไฟล์ในเครื่องเหมือนกันไหมครับ ถ้าเหมือนกันก็ไม่รู้จะช่วยยังไงแล้วครับ คงต้อง format กันใหม่

ไฟล์ในเครื่องนี้หมายถึงยังไงอ่ะครับ
                  มันจะไม่ต่างก็ตรง ตอนลง Windows ครั้งแรกเครื่องยังเป็น 10.5.5
                  แต่มาลบเอาตอน 10.5.6 แล้วมีปัญหาเนี่ยละครับ

ถ้าไฟล์ในเครื่องจะเอาไฟล์ในเครื่องเหมือนเดิมตอนลงคงไม่มีทางครับ เพราะผมลง Windows ตัวเก่ามาตั้ง 4 เดือนได้แล้วครับ

ขอบคุณนะครับที่มาช่วยตอบคำถามให้ผม คงทำใจนานเลยถ้าจะลง Mac ใหม่ มันไม่คุ้มจริง ๆ
                  เสียเวลา

Comment

มาผมมั่วบ้าง
                    ถ้าในกรณียังไม่ได้ restore partition bootcamp กลับสู่อ้อมอก Partition หลัก
                    บู๊ท mac จาก แผ่น แล้วเข้า Disk Utilities ไป format ไดรฟ์ที่เคยเป็นวินโดว์ เป็น FAT
                    แล้วลองลงวินโดว์ไปเลย

แต่ถ้า restore ไปแล้ว
                    ให้ลอง บู๊ทจากแผ่นเช่นกัน เข้า disk utilities ไปทำการ scan startup disk + repair ด้วยเลย ทั้ง check error และ repair permission เอาให้หมด
                    เสร็จแล้ว restart ตามปกติ อย่าเพิ่งเปิดโปรแกรมอะไรทั้งสิ้น เข้า bootcamp แบ่งพาร์ทิชั่นเลย

ถ้าไม่ได้ ก็....

ไม่รู้แล้วจ๊ะ

Comment

ตอนนี้ได้แล้วครับ ขอบคุณมากนะครับที่เข้ามาช่วย ๆ กัน

แต่ที่ได้นี้มันดูไม่สมบูรณ์เท่าไร เวลาบูทเข้า Mac กลับมาใจแทบหายมีโฟร์เดอร์ขึ้นมา 2 ครั้ง
                      แต่ก็เข้าได้สักที
                      ตอนแบ่งพาร์ทิชั่นก็ยังไม่เสร็จสมบูรณ์ แต่ขนาด HD มันลดแล้ว รอนานมากเลย Quit ซะเลยกลัวมัน Error แล้วแบ่งไม่ได้ แล้วลงได้แล้วครับ แต่ตอนนี้ใจยังกลัว Mac จะหายไป -.-"

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                      X