Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรม 1:1 กับ 5:6 ต่างกันไงหรอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรม 1:1 กับ 5:6 ต่างกันไงหรอ

FSB:ram คืออะไรหรอ แล้วถ้ายิ่งมากกับยิ่งน้อยต่างกันอย่างไร แล้วอย่างไหนดีกว่า
    ตอนนี้ผมปรับแรมให้มันวิ่งต่ำกว่าที่มันให้มาอะมันเลยกลายเป็น 1:1 จากเดิม 5:6

ถ้าแรมไหวก็อัด 5:6

ส่วน 1:1 นี่คือวิ่งต่ำสุดแระ วิ่งเท่า FSB

Comment

Originally posted by ps000000 View Post
      ถ้าแรมไหวก็อัด 5:6

ส่วน 1:1 นี่คือวิ่งต่ำสุดแระ วิ่งเท่า FSB
      5:6 ดีกว่า 1:1 เหรอครับ เห็นแต่คนแนะนำให้ทดเป็น 1:1 แต่ผมก็ทดแรมไม่เป็นอยูดี

Comment

ถ้า fsb ของ cpu ยิ่งสูง ก็ยิ่งต้องทดแรม ลงครับเพราะเพราะถ้าปรับ fsb สูงขึ้นรอบแรมจะสูงตามครับ จึงต้องทดลงไม่งั้น อาจเปิดไม่ติด ติดจอฟ้า เพราะ แรมรับรอมที่สูงขึ้นตามนั้นไม่ไหว อย่าง ถ่ารอบปกติของผม cpu fsb333 ram800 ถ้าผมปรับรอบ fsbขึ้นเป็น444 รอบแรมก็จะตามมาเป็น1066 อะไรแบบเนี่ยครับ ถ้าแรมรับไม่ไหวจึงต้องลดรอบลง ครับ 1:1 คือ รอบcpu สูงขึ้น แต่ทดรอบแรมลงมาที่ค่าเลือกอันที่1 ครับผม ลองทำดีกว่าครับจะได้รู้ อิอิ

Comment

ผมลองทดสอบดูละ กับเกม GTA4 ทดแรม แบบ 5:6 ได้ frame rate มากกว่าแบบ 1:1 ครับ

Comment

Working...
          X