overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: ระหว่าง Nikon 90D VS Canon EOS 50D

OverclockZone Member vespa95's Avatar

Default ระหว่าง Nikon 90D VS Canon EOS 50D

ระหว่าง Nikon D90 กะ Canon EOS 50D ครับ
    สองรุ่นนี้รุ่นไหนน่าใช้กว่ากันครับ เพราะอะไรถึงน่าใช่ และแต่กต่างกันอย่างไร

OverclockZone Member OT's Avatar

ไปลองเล่นๆ จับๆ ดูเลยครับ ชอบตัวไหนเอาตัวนั้นครับ

จุดเด่นกว่าของ D90
    - ถ่าย Video ได้
    - ราคาย่อมเยาว์กว่า

จุดเด่นกว่าของ 50D
    - โครงสร้างแข็งแรงกว่า
    - ทำงานไวกว่า
    - ความละเอียดสูงกว่า

ทั้งนี้ทั้งนั้น หากอันไหนท่านไม่ได้ใช้ หรือคิดว่าไม่มีความจำเป็น ก็เอาไปหักลบข้อดีออกได้ครับส่วนตัวผมว่าสองตัวนี้น่าหยิบจับมาใช้งานทั้งคู่ครับ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

ต่างกันหลายอย่างนะครับ
    กล้องคนละระดับ
    อย่างที่ข้างบนบอก จุดเด่นต่างกันเยอะทีเดียว
    D90 แจ่มกว่า D80 เยอะมากครับ คนเปลี่ยนกันเป็นว่าเล่นเลย คนใช้ Canon ยังยอมย้ายค่ายไปเล่น
    กลับกัน
    50D กลับไม่ทำให้คนที่มี 40D อยู่แล้วอยากเปลี่ยนเลย . . .

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

มันสู้กันไม่ได้ครับ เพราะเป็นกล้อง ไม่ใช่ปืน ทำไมชอบ VS จัง

OverclockZone Member independent131's Avatar

ผมว่า แต่ละตัวมันก็มีดีในตัวของมันเอง ไม่มีตัวไหนจะสมบูรณ์ไปทุกอย่าง ขึ้นอยู่กับเรามากกว่าว่าชอบตัวไหน ใช้ฟังก์ชั่นอะไรบ้าง มีเยอะไปแต่ใช้ไม่ครบ อย่างงี้ก็ไม่คุ้มค่า เอาง่ายๆ ชอบตัวไหนเอาตัวนั้น อย่าเปรียบเทียบเลยครับ

Moderator

ไม่ต้องสู้กับใคร ไปคบ d90 ดูแล้วจะรักครับ

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

ผมยังแอบหลงรัก D90 เลย ฮุๆ

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

50D เจ๋งกว่า
    แต่ถ้าให้เลือก ผมเลือก D90 ครับ ดูมันลงตัวกว่ายังไงไม่รุ

OverclockZone Member vsjmu's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

D90 มีดีที่ถ่ายวีดีโอได้ แต่ ผมว่า DSLR มันไม่น่าจะถ่ายวีดีโอได้อะ เหมือนไม่เก๋าเลย

เหมือนกับที่เราเวลาถ่ายภาพเราต้องมองในช่องมองภาพอะครับไม่ใช่ให้ภาพมาขึ้นที่ LCD มันจะดูเหมือน คอมแพ็คไป

50D เคยลองๆๆจับ และรูปที่ออกมา ได้ผลดีเหมือนกันนะครับ แต่จากที่เล่น(เวลาอันน้อยนิด) ผมว่ายังไม่ค่อยเด่นกว่า 40D เท่าไรเลยอะครับ

ส่วน D90 ไม่เคยจับครับ เพราะผมเด็กหนอน(เกี่ยวไหม) อิอิ....

OverclockZone Member yozukae's Avatar

ถึง D90 ไม่มี วีดีโอ ผมก้อยังชอบ D90 ครับ

มันอธิบายไม่ถูก

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

VDO D90 ไม่ห่วยนะค๊าบ

http://www.infoborder.com/Digital_Ca...o/NikonD90.php

และเขาก็เอาไปถ่าย MV กันเป็นเรื่องเป็นราวนะ

OverclockZone Member hidetuyen's Avatar

ชอบทั้งคู่อ่ะ ลองจับมาทั้งคู่แล้วชอบมากๆ55+
    น้องพลับขอสอง..... แต่ให้เลือก ผมเลือก50Dนะ เพราะ ถนัดมือดี

OverclockZone Member Baby_Dragon's Avatar
    The Customs Department

Quote Originally Posted by b3344 View Post
    เล่าให้ฟังจากประสพการณ์ นะครับ ผมมีเพื่อนเป็นเจ้าของร้านกล้องและไปนั่งเล่นบ่อยๆ พบว่ามือใหม่ส่วนมากจะเล่น canon เพราะลูกเล่นและราคาที่เร้าใจ ( ถูกกว่านิคคอน ) พอเล่นแล้วเริ่มมีความรู้ ผลได้ว่า สองปีนี้ตั้งแต่นิคคอนออก d80 มาทำให้เกิดการย้ายค่ายกันยกใหญ่ แคนนอนหลายคนย้ายมานิคคอน เลยมาวิเคราะหลายอย่าง
    1 กล้องนิคคอนราคาสูงกว่า แคนนอน มือใหม่ก็เลยเลือกที่จะไปแคนนอนที่ราคาถูกกว่า ส่วนคนที่งบถึงก็จะไปนิคคอนเลย แต่สุดท้ายพอจะ up ขึ้นกล้องรุ่น โปรกับเจอว่าย้ายค่ายมานิคคอน เยอะพอสมควร
    2 เล่นตามกลุ่มเพื่อนเพี่อจะได้มีการแลกเปลี่ยนเลนส์ใช้กัน
    3 การสร้างความเชื่อว่าเลนส์ canon ถูกกว่า nikon ตรงนี้ไม่จริง เพราะถ้าเทียบกับเลนส์ตัว top ทั้งสองค่าย canon จะแพงกว่า nikon อยู่หลายรุ่น ในส่วนรุ่นถูกๆ นิคคอนไม่ค่อยทำ ทำแต่ปานกลางจนแพงไปเลย ในขณะที่ canon จะทำตอบสนองทุกตลาด ถูกยันแพง ซึ่งคุณภาพก็ตามราคาเลย และลองคิดดีๆว่าเล่นกล้องมือใหม่จะซื้อเลนส์กี่ตัวครับ กล้องหมื่นกว่าบาท จะซื้อเลนส์ตัวละสองหมื่นก้ใช่เรื่อง ดังนั้นพิจารณาข้อนี้ดีๆ
    4 ความเข้าใจผิดๆ เรื่องสี ว่าถ่ายคนต้อง canon ถ่ายวิวต้อง นิคคอน ทุกวันนี้ กล้องมันปรับสีได้หมด แล้ว เอาไปทำต่อใน photoshop รับรองแยกไม่ออกหรอกว่า nikon หรือ canon
    5 แล้วอะไรล่ะที่แตกต่างละหว่างสองค่าย คำตอบคือ การควบคุม ความทนทาน ที่ผ่านมา canon มีปัญหาเรื่อง error 99 และ back focus จนเป็นโรคประจำค่าย ถึงศูนย์บริการดี ก็เถอะคงไม่มีใคร ถ่ายๆอยู่แล้วกล้องดันเสียกลางงาน อดได้ภาพพอดี ส่วนนิคคอนก็มีเรื่องค่าซ่อมแพง เพราะไม่ใช่นิคคอนญี่ป่นมาทำเอง แต่เป็นบริษัทที่เป็นตัวแทนเก่าแก่ดูแลรับผิดชอบ ซึ่งแน่นอนการบริการสู้ แคนนอนไม่ได้แน่ๆ แต่ปัญหาคือจากที่เจอมากล้อง นิคคอน dslr ไม่ค่อยเสีย หรือมีอัตราเสียน้อยกว่า canon พอสมควร เลือกว่า 1 ต่อ 10 ก็ว่าได้ ( ข้อมูลจริงจากร้านที่ขายหลายร้าน ) อันนี้ไม่ได้โจมตี เพราะเสียสิบก็อาจจะเพราะขายเยอะกว่าก็เป็นไปได้ครับ เอาว่าลองไปตัดสินใจดู โดยถ้าให้แนะน คงต้อง nikon D90 ครับ เยี่ยมสุดในวงเงินนี้แล้ว
    ขออนุญาติยืมคำหน่อยนะครับ

OverclockZone Member tanbpm's Avatar

ยอมรับว่า NIKON อาจจะดีจริง แต่บริการค่าซ่อมแสนแพงจนสู้ไม่ไหว ผมซื้อ NIKON COOLPIX S200(มานานแล้ว) แล้วอยู่ๆ จอมันก็แตกเป็นเส้นสีดำเสียงั้น โดยไม่ได้ทำอะไรมัน โทรถาม นิคไทยแลน แจ้งค่าซ่อม 3,000(แพงเวอร์เปลี่ยนแค่จอ LCD เพื่อนบอกใน Ebay ขายไม่เกินพัน แต่ผซื้อใน Ebay ไม่เป็น ) ผมซื้อกล้องมาแค่ 5,900 แล้วซ่อม 3,000 มันไม่คุ้ม เลยตัดสินใจซื้อใหม่ดีกว่าคุ้มกว่าเยอะ โดยเปลี่ยนเป็นค่าย canon แทน บริการดี ราคาถูก ประสิทธิภาพ สมกับราคา
    Last edited by tanbpm; 20 Oct 2010 at 03:19:21.

OverclockZone Member ceberos64's Avatar

เอ่อ ทำไมไม่ไปช่างดำ สวนมะลิละครับ ผมไม่ใช่หน้าม้า ผมD80 เก๋าจริง ^^ ชุดควบคุมหน้ากล้องเสีย โดนไป 3พัน

Bookmarks

Bookmarks