Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดคอมแล้วที่หน้าจอขึ้น input no signal

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดคอมแล้วที่หน้าจอขึ้น input no signal

เปิดคอมแล้วที่หน้าจอขึ้น input no signal ตอนเปิดเครื่องจะได้ยินเสียงตืดๆ3-5ครั้งแล้วค่อยมีเสียงเหมือนบุทเข้าแต่ไม่มีภาพ เป็นสาเหตุที่อะไรครับระหว่างการดจอหรือแรม ใครเคยเป็นบ้างแก้ยังไง

เช็คสายครับ ว่าไม่แน่น หรือ หลุด หลวมป่าว

Comment

เช็คแรมดูด้วยครับ อาจจะบูตไม่ผ่าน

Comment

เช็คแล้วครับ คือเมื่อวานยังเปิดใช้งานได้ปกติ แต่พอมาเช้านี้เปิดเครื่องกับขึ้นinput nosignalเฉยเลยผมถอดสายเสียบใหม่หรือถอดทั้งแรมและกาดจอมาเช็ดแล้วก็ไม่หาย ตอนเปิดเครื่องจะได้ยินเสียงตื้ดๆเป็นจังหวะ3-5ครั้งตลอดซึ่งปกติไม่เป้น เลยไม่รู้เป็นที่อะไรพังหรือปล่าวครับต้องทัมไง

Comment

Originally posted by immortalpao View Post
          เช็คแรมดูด้วยครับ อาจจะบูตไม่ผ่าน
          เช็คยังไงเหรอครับ ภาพมันไม่ขึ้นอะครับ

Comment

ถอดแรม แล้วลองเสียบใหม่ ดู
            หรือเอายางลบ ถูๆ ดู

Comment

มีไครเคยเป็นอาการนี้หรือพอวิเคราะได้บ้าง เห็นบอกเชคจากแรมนี่เชคยังไงเอ่ย ไม่เป็นจริงๆ

Comment

ถอดออกทุกอย่างครับ......

แล้วเริ่มใส่ใหม่ทีละชิ้น.......

เคลียซีมอส.....

ถ้ามีอีกเครื่อง...ก็ลองเปลียนอะหลั่ย.....

กับอีกเครื่องทีละชิ้นครับ.....

หรือไปยืมของเพื่อนมา......

Comment

คงต้องถอดถ่านซีมอสไว้ 5 นาทีหล่ะครับ

Comment

ถ้าเสียงตี๊ดที่ว่าเป็นแบบ ตี๊ดยาว 1ครั้งแล้วตามด้วยสั้น 3 ครั้ง อืม.... น่าจะเป็นการ์ดจอนะ

Comment

Originally posted by hsl View Post
                      ถ้าเสียงตี๊ดที่ว่าเป็นแบบ ตี๊ดยาว 1ครั้งแล้วตามด้วยสั้น 3 ครั้ง อืม.... น่าจะเป็นการ์ดจอนะ
                      ผมก็ว่าน่าจะเป็นที่การดจอ มีวิธีแก้ไขด้วยตัวเองมั้ยครับ เพราะถอดเช็ดแล้วเสียบใหม่ก็ยังไม่หาย เห็นเพื่อนบอกว่าถ้าการดจอพังจริงๆจะไม่มีเสียงเลย
                      ว่าแต่ถ่านซีมอสคืออะไรครับ

Comment

มีการ์ดจอติดมากับบอร์ดมั้ยล่ะ ตอนผมเจอเสียงแบบนี้ผมก็หาข้อมูลในนี้แหละเขาก็แนะนำให้ผมลอง เอายางลบถุที่ SLOTขาเสียบ ของการ์ดจอแล้วลองใส่เปิดดูก็เสียงเดิม
                        ย้ายสายไปต่อออนบอร์ดภาพก็ขึ้นจอปกติ ถ้าภาพขึ้นจอปกติ ผู้รู้ในนี้ก็ให้ผมเอาการ์ดจอไปเคลม ผมยกไปร้านที่ประกอบมาเขาลองการ์ดจอตัวใหม(รุ่นเดิม)่ต่อหน้าผมเลย พอเคลมตัวใหม่ก็เปิดได้ปกติเล่นเกมส์ได้ปกติ
                        (ไม่รู้แนวทางนี้จะได้ผลดีจริงมั้ย ผมไม่รู้เรื่องคอมมาก แค่เล่าสิ่งที่ตนเองเจอมาให้ทราบเท่านั้นครับ)

Comment

เปิดจอแล้วหน้าจอขึ้น input no signal

ครับ อันนี้ ผมเพิ่งหาย วันนี้เองครับ เป็นเหมือนกัน (อาการเหมือนกันป่ะ) ของผม เปิดเครื่อง ไฟทุกอย่างติดหมด แต่ ยกเว้นหน้าจอ หน้าจอไฟพาวเวอร์แค่กระพริบ แต่ที่สำคัญ ไม่มีเสียงปิ๊ป ที่จะดังก่อนบูทเครื่องครับ ตอนแรกนึกว่าแรม กะ การ์ดจอ แต่ปกติถ้าการ์ดพวกนี้ หลวม มานจะมีสัญญาน ปิ๊บๆ ดังครับ (ต้องมีลำโพงด้วยน๊ะ) แต่นี่ ผมถอดแรมออกมาและ ก็ ยังเป็น อ่า เอายางลบ ลบ เอามาเป่าฝุ่น ก็ ยังไม่ติด ครับ ขอย่อๆ เลยและ กาน มานเป็นที่ psu ครับ ถ้า ยังงัยลองหายืม หรือ เอาตัวเก่าที่มี มาลองครับ (ไม่ต้องไปนั้งถอด การ์ด ถอดแรมอยู่ เอา psu ตัวเดียวเทสเลย) แต่ของผม พอเปลี่ยน psu ก็ติดครับ ว่าไปแล้วก็ อาการเหมือน กัน น๊ะครับ เอาใจช่วยครับ ........... หา psu ตัวใหม่อยู่เหอะๆๆๆ ตอนนี้เอาของพี่มาใช้ ชั่วคราว

Comment

อาการคล้ายๆกับที่ผมเคยเป็นครับ
                            เวลาเป็นผมจะถอดการ์ดจอออกมาปัดฝุ่นแล้วเสียบเข้าไปใหม่ให้ดีๆ
                            ก็หายแล้วครับ
                            แต่ของท่านไม่รู้ได้ป่าว
                            ยังไงก็ลองดูก่อนนะคับ

Comment

เคยเป็น

ลองเช็คคีบลอดครับผมเคยเป็นอาการแบบนี้เอาไปที่ร้านก็ปกติแต่กลับห้องเป็นอาการข้างต้นที่กล่าวมาสรุปคีบลอดเจ๊งเลยเปลี่ยนคีบลอด

Comment

Working...
                              X