Announcement

Collapse
No announcement yet.

รีวิวพ์ AUDIOTRAK MAYA 5.1 MK-II POS Sound Card 5.1Ch

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รีวิวพ์ AUDIOTRAK MAYA 5.1 MK-II POS Sound Card 5.1Ch

AUDIOTRAK MAYA 5.1 MK-II POS Sound Card 5.1Ch รวดเร็วมาก 3 วันจากแดนโสม พี่ที่เชียงใหม่ฝากซื้อ ขอเอารูปมาลงให้ดูก่อน รอให้พี่เค้าเปิดซิงแล้วมารีวิวพ์ต่อนะครับ ตัวการ์ดงานสีขาวนวลสวยดี ชิบ via envy 24 DT สายหางกระรอก 5.1 พร้อม ดิจิตอล โคแอค ที่ตัวการ์ดเป็นดิจิตอล ออฟติค ชมรูปไปก่อนนะครับ

codec via ชิบน้อยๆนั้น เบอร์อะไร

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
      codec via ชิบน้อยๆนั้น เบอร์อะไร
      แพคลงกล่องเรียบร้อยแล้วอะครับ รอให้พี่เชียงใหม่เค้าดูให้นะครับ

Comment

กำ มีภาพแบบไม่ resize บ่

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
          กำ มีภาพแบบไม่ resize บ่
          โชคดีไป มีรูปใหญ่ via vt1617a สว่นออปแอมป์ jrc 4580 j54

Comment

คุณบอลจัดไปเลยครับ ไม่มีปัญหา

Comment

Originally posted by Perfect View Post
              คุณบอลจัดไปเลยครับ ไม่มีปัญหา
              แพคกล่องมัดเชือกเรียบร้อยแล้วอะ ไม่แกะแย้ว

Comment

สาธุ!!! ส่งผิดๆๆๆๆๆๆๆ

ส่งลงกทม ได้นะคร้าบบบบบบบบ

Comment

Originally posted by Tom_Pub View Post
                  สาธุ!!! ส่งผิดๆๆๆๆๆๆๆ

ส่งลงกทม ได้นะคร้าบบบบบบบบ
                  เอาอีกตัวเลยพี่

Comment

ของเทพมาอีกแหละ

Comment

ได้รับของแล้วครับ ต้องขอบคุณ คุณบอล (mballx) มากๆ ที่เป็นธุระจัดการให้

กลับถึงบ้านก็จัดการแกะกล่อง setup ลงเครื่องเลยครับผม

ตัวการ์ดอันเล็กนิดเดียว แบบ low Profile สีขาวผ่องเป็นยองใย อิอิ

เอาไปใส่เคสเล็กๆ HTPC สบายๆ สายที่ใช้เป็นแบบหางกระรอก

รู้สึกจะชุบทองด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ ระบบเสียง 5.1

แต่ผมทดสอบนี้ใช้ฟังเพลงอย่างเดียวครับ กับลำโพง X3 2.1

อีกตัวที่ซื้อจากคุณบอลมา โดนยึดไปแล้ว Terratec Space 7.1

ตัวนี้เสียงพอๆ กันเลยครับ หนักแน่ เที่ยงตรง กลางแหลม ละเอียด ชัดเจน

แต่จะปรับได้มากกว่า หรือว่าเป็นเพราะ VIA Envy24 เหมือนกันหรือเปล่า

อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ห้ามลอกเลียนแบบ อิอิ

ตอนนี้ใช้ Audigy 2ZS อยู่ก็เลยเทียบกันไปเลยครับ (ราคาก็พอๆ กัน)

ตัว Maya 5.1MKII จะมีอยู่สองรุ่น คือ รุ่นธรรมดา เหมือนของผม

กับ Maya 5.1 MKII Gold หลังจากที่สอบถามคุณ ForFun ทราบว่า

ตัว Gold มีสาย Optical Digital Cable แถมมาให้ครับ

ส่วนตัวธรรมดาไม่มีครับ ^ ^ ราคาตอนนี้ของคุณ ForFun นะครับ

Audiotrak 5.1 MK-II POS Gold 2,250 บาท

Audiotrak 5.1 MK-II POS 2,150 บาท

ราคาอาจจะเปลี่ยนแปลง (ลด/เพิ่ม) ตามท้องตลาดครับ (ขอค่าโฆษณาด้วยนะครับ ล้อเล่น อิอิ)
                      http://forums.overclockzone.com/foru...40#post5599340

ก่อนอื่นมาดูหน้าตาของ Driver ก่อนนะครับ

OS Windows 98SE/ME/2000/XP/2003/Vista 32,64 Bit รองรับหมด

ผมใช้ Driver จากแผ่น เท่าที่ดู เป็น Version ล่าสุดของทาง Audiotrak แล้วครับ V.5.40a

มาดูอันแรกกันก่อนนะครับ

S/PDIF Control อันนี้เป็นการตั้งค่า Digital in/out นะครับ

Speaker ฟังก์ชั่นในการปรับลำโพง สูงสุด 7.1 Channel แต่ตัวนี้ Support 5.1 ครับ Front / Rear / Sub ปรับแต่งได้ครบ

ฟังก์ชั่น Playback เลือกปรับแต่งได้ตามต้องการ

ฟังก์ชั่นในการ Record

Qsound Equalizer ในส่วนของ Preset จะมีมาให้ แค่ 4 ตัว Techno Jazz Pop Classic

QXpander for 3D enhancement of stereo playback ตัวนี้ลองปรับแล้วเสียงมีมิติขึ้น เอาไว้เปิดตอนดูหนังน่าจะดี

Environmentel Mode มีให้ปรับครบเลยครับ เยอะแยะมากมาย

ฟังก์ชั่น KaraOK คล้ายกับการตัดเสียงในคาราโอเกะอ่าครับ สามารถปรับเพิ่ม/ลด คีย์ได้

Advanced Control ปรับแต่งค่าของระบบ ในการปรับ 3D Effect ต้อง Reboot ก่อนครับถึงจะใช้ได้

Information ซิบ VIA Envy24 Code Envy24DT หรือ Tremor Model VT1723

ต่อไปมาดูตารางเปรียบเทียบกันนะครับ

โดยซิบเซ็ตของ VIA ที่ผลิตให้แต่ละบริษัทไปจะมี ลักษณะแตกต่างกันออกไป โดย Audiotrak Maya 5.1 MKII ตัวนี้

ใช้ Tremor VT1723 หรือ ENVY24DT จะเน้น Concect ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกม บันทึกเสียง ความบันเทิงภายในบ้าน

The PC today is increasingly used as a multimedia center for gaming, playing movies, and listening to
                      or recording music. As such, PC users now demand far greater audio performance than what onboard
                      solutions are capable of offering. For this reason, VIA has built upon the proven audio technology of its
                      Envy24 line of audio controllers to design the VIA Vinyl Tremor Audio Controller, intended to satisfy the
                      needs and budgets of a new generation of home-PC users while delivering superb audio fidelity.

อ้างอิง http://www.via.com.tw/en/products/au...ollers/tremor/[

เอาละครับมาถึงจุดที่ทดสอบกันแล้ว (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

หลังจากที่ได้ฟังเพลง ผ่านโปรแกรม Foobar ผ่าน Microlab X3 2.1

เสียงที่ออกมา เนื้อๆ แน่นๆ นุ่มมากครับ เบสเป็นเบส กลางแหลมชัดเจน

เทียบกับ Audigy 2ZS รู้สึกว่าตัวนี้เสียงจะมีมิติ เบสออกเป็นลูกๆ แน่นๆ นุ่มมาก

แหลมใสกังวาน ตัว ยิ่งถ้าเปิด Q-sound ละก็ ไม่อยากจะพูดเลยครับ อิอิ ไม่ได้โม้นะ

ของเขาดีจริงๆ ผมว่า ถ้าฟังเพลง เป็นหลัก ดูหนัง เล่นเกม นิดหน่อย ผมว่าตัวนี้น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีของท่านนะครับ

ในราคาที่ไม่แพงมาก ก็ได้ Premium Soundcard คุณภาพเกินตัว ราคาโดนใจแล้วครับ

อีกโปรแกรมที่ลองคือกับ Karaoke ครับ ผมใช้ eXtreme Karaoke โดยโหลต soundfont ตัวเดียวกัน ผ่านโปรแกรมนะครับ

เสียงที่ออกมา รายละเอียดของเสียง ความหนักแน่น กลางแหลมเด่น Maya 5.1MKII ทำได้ดีกว่า (นิดหนึ่ง อิอิ) ยังไม่ได้ลอง เล่นผ่าน Sonar

ปล.เป็นแค่ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ไม่ได้เข้าข้างยี่ห้อใด และ ไม่ได้เอนเอียงไปอีก ยี่ห้อหนึ่งนะครับ เพราะผมก็ใช้ ทั้ง 2 ตัวนี่แหละครับ

ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะมา update นะครับ

Comment

รีวิวพ์แจ๋วครับ ถูกใจ Q เหมือนผมเล้ย

Comment

ผมรบกวนช่วยรีวิวด้วยว่าดูหนัง เสียงเป็นยังไงครับดีมั้ย คือผมสนในตัวนี้อยู่น่ะครับ
                          ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

Comment

dun...กำลังสนใจเหมือนกัน

Comment

ดันคับ สนด้วยคน..

^^

Comment

Working...
                              X