Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาดูความแรงของ Harddisk 2.5" 320GB 7200 รอบ WD3200BEKT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาดูความแรงของ Harddisk 2.5" 320GB 7200 รอบ WD3200BEKT

วันนี้ขอนำเสนอ ความแรง แซงคางคก และหนูทดลองของเราคือ Harddisk 2.5" ยี่ห้อ western ความจุ 320GB ความเร็วรอบ=7200 รหัส WD3200BEKT

หลังจากได้มานานแล้ว เลยลองทดสอบความแรงเล่นๆซะหน่อย ด้วยโปรแกรม HD Tune Pro 3.5

การทดสอบนี้ ใช้ทดสอบกับกล่อง External 2.5 ยี่ห้อ Smart Drive ที่มี port ESATA มาให้ด้วย

ผลการทดสอบ จาก Lab น้อยๆ หลังจากลองด้วยการเชื่อมต่อ 2 วิธี

วิธีที่ 1
    เชื่อมต่อด้วยสาย USB ที่แถมมาเท่านั้น
    ผลที่ได้

วิธีที่ 2
    ต่อแบบ ESATA+ USB
    ผลที่ได้

แถมอีกตัว segate 2.5 ความเร็วรอบ =5400
    เชื่อมต่อด้วยสาย USB ที่แถมมาเท่านั้น

สรุป ดูเอาเองละกันครับ ว่าแรงต่างกันแค่ไหน และสำหรับท่านใดที่มี note book ที่ยังใช้ 5400 รอบอยู่ อยากจะให้ลูกรักของท่าน ไหลลื่นเร็วแรง อย่ารอช้าครับ 2.5" 7200 RPM ต่างกันกับ 5400 RPM ราวฟ้ากับดินเป็นแน่

เป็นอีกทางเลือก ก่อนตัดสินใจ upgrade ของคนใช้งานแบบ external หรือใช้กับ note book
    ครับ สำหรับวันนี้ขอลาไปก่อน สวัส D ครับ
    Last edited by opopopsd; 25 Jan 2009, 22:08:29.

- Transfer Rate หมายถึง อัตราการโอนถ่ายข้อมูล เวลาที่ใช้ในการถ่ายโอนข้อมูล จาก/ไป ระหว่างหน่วยความจำกับอุปกรณ์ ตัวเลขยิ่งมากยิ่งดี
    - Access Time หมายถึง เวลาในการเข้าถึงข้อมูล ตัวเลขยิ่งน้อยยิ่งดี
    - Burst Rate เป็นค่า Speed ที่สามารถส่งข้อมูลได้สูงสุด ณ.เวลาที่โอนถ่ายข้อมูลแบบต่อเนื่องกัน ตัวเลขยิ่งมากยิ่งดี

Comment

งง

Comment

มันคือ ไม่มีรูป หน๊อ...??

Comment

พอดีที่เครื่องผมภาพมันขึ้นนะ แต่เครื่องคนอื่นภาพไม่ขึ้น งง

แก้ไขแล้วครับ

Comment

7 เข้ โคตรแรงเลยอ่ะ

หน้าตา BOX เป็นไงครับ แล้ว BOX กี่บาท ตัว HDD กี่บาทครับ

น่าสนใจอย่างแรง

Comment

ไปเจอมาครับเลยเอามฝาก เหอะๆ
              ไปหาเจอ ในgoogle แหละครับ

ราคา มันคงจะอยู่ ราวๆ 3xxx อ่ะครับ

http://www.pcresource.co.th/computer...pm-p-9804.html

Comment

ตัวนี้ไงครับ แต่ของผมมันไม่แถมสายแดงๆ นะ

กล่องรู้สึกจะราคา 550 บ.ครับ คุณภาพดีจริงๆ smart drive

HDD 320GB 7200 RPM ก็ประมาณ 2800 บ.มั้ง

Comment

ตกลง ผมงง ครับ คือ ท่าน ต่อ แบบ SATA หรือ ต่อ USB ครับ งงตรงคำว่า

สีัยสาย ESATA ที่แถมมาก่อน แล้วเชื่อมต่อด้วยสาย USB ที่แถมมาไปสมทบ
                  ผลที่ได้

Comment

เอ้า... นึกว่าใครที่ไหน คุณลูกค้านี่เอง ^^

ตอบ rep บนนะครับ
                    Box SmartDrive รุ่นนี้ออกแบบมาสำหรับการใช้งาน 2 รูปแบบ คือ
                    1.USB
                    2.Combo(usb+eSata)

โดยการต่อแบบ combo คือ ให้สาย e-Sata เป็นสาย data แล้วใช้สาย usb 2 หัว แทนสายไฟครับ

แต่ฮาร์ดดิสท่าน สุดยอดไปเลย ของผม seagate 2.5" 250gb 5500rpm เองครับ

อิอิ

Comment

ไม่ทราบว่า มันร้อนขึ้น กับสั่นมากขึ้นไหมครับ

Comment

Originally posted by pattyna View Post
                        ไม่ทราบว่า มันร้อนขึ้น กับสั่นมากขึ้นไหมครับ
                        ของผมไม่สั่นครับ แต่ร้อนมากกกก บางครั้ง 70+ ถ้าระบายอากาศไม่ดี+ถ่ายโอนข้อมูลเยอะๆ

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
                          กำลังลังเลว่าจะซื้อ320/7200หรือ500/5400ดี
                          ซื้อตัวนี้แหละหลังจากเห็นTransfer Rateแล้ว

Comment

ผมใช้ bekt 250g7200rpm เทสแล้ว average read ประมาณ 59MB/sec ครับ ลื่นพอสมควร

Comment

อยกทราบว่า ถ้าเครื่องเป็น5400 จะเปลี่ยนมาเป็น 7200 ได้ไหมเอ่ย

Comment

Working...
                              X