Announcement

Collapse
No announcement yet.

เลิกสะที กับคำถาม AMD&INTEL

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เลิกสะที กับคำถาม AMD&INTEL

มา Edittttt มือใหม่ไม่เกี่ยว คำถาม 7 ข้อนี้สำหรับ คนที่เคยใช้แค่ Intel ฝั่งเดียวแล้วมาพูดถึง AMD น่ะครับ หรือพวก อวดดีทั้งๆที่ไม่ได้รู้อะไรมากมายที่วันๆได้แต่ล่อเป้า (เชียร์ AMD ลึกๆ)

ก่อนคุณจะถาม ว่า เอาอะไรดีครับ AMD & Intel
    ทำไม AMD แรงสู้ Intel ไม่ได้ครับ
    ทำไม AMD แพงกว่า Intel ทั้งๆที่แรงน้อยกว่าครับ (Phenon II ไงครับ)
    ทำไม AMD ออกรุ่นมา น้อยกกว่า Intel ครับ
    เมื่อไหร่ AMD จะแรงกว่า Intel ครับ
    ฯลฯ AMD กับ Intel

ถ้ายังมาตั้ง คำถาม 2 ค่ายนี้คู่กันอีก ผมจะถือว่าคุณ ล่อเป้า

1.คุณควรหาบทความมาอ่านให้ดี ว่าแนวทางของเค้าทั้ง 2 ค่ายเป็นอย่างไร ต่างกันแบบไหน

แต่ละค่ายมีอะไรเป็นเป้าหมาย อะไรเป้นจุดที่เค้าหวัง (หาอ่านเอง จะได้ไม่ขี้เกียจ)

2. คุณเคยใช้ ทั้ง 2 ค่ายแล้วรึยัง ??

3. คุณเคยดูบ้างรึป่าว ว่าเทคโนโลยี ใครเป้นคนนำ ไม่ใช่ความแรง แต่เทคโนโลยีที่ใช้

ใครนำเป็นคนแรก ไม่ว่าจะ 64bit multi-core และอื่นๆ

4. คุณเคยรู้ข้อดีข้อเสียของแต่ละค่ายบ้างรึป่าว ว่าค่ายไหน ดี เสีย เด่น ด้อย ยังไง

5. คุณเคยถามตัวเองรึป่าว ว่าเงืนที่คุณลงไปกับคอม คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปรึป่าว

(โดยเฉพาะคนที่ยังหาเงินเองไม่เป็นได้แต่ขอเงิน เผาเงินพ่อแม่ไปวันๆ)

6. คุณเคยถามตัวเองไหมว่าคุณต้องการแบบไหน แล้วสถานะคุณตอนนี้เป้นยังไง

หาเงินเองได้ หรือ ว่า ขอเงินพ่อออ แม่ ใช้ไปวันๆ

7. เงินที่คุณเอามาสนองกิเลส หรืออะไรของคุณก็ช่าง มันพอรึรึยัง ลงไป 5หมื่น

ได้ใช้จริงๆ เท่าไหร่ (อย่าร้อนตัวกันมากนักน่ะ สหาย AMD 55 เด๋วจะโกรธกันป่าวๆ ผมก็เป็น )

หวังว่า 7 ข้อนี้จะทำให้คุณ ตาสว่างขึ้นมาแล้วไม่ตั้งอะไรแบบนี้อีกน่ะ ของมันจะขึ้น

ปล. ไม่ได้ตั้งมาให้โกรธกันน่ะ แต่ตั้งมาให้เข้าใจ "กิเลส ตัดกันไม่ได้ง่ายๆหรอก" ยังไม่บรรลุ ผมคนนึ่งก็เป็น ที่เจออะไรงามๆ แรงๆ ก็อยากจะจับจองเป็นเจ้าของ แต่บางครั้ง ก็รำคาญ และเบื่อ รวมทั้ง ยอมไม่ได้ เมื่อ AMD ที่เป็นที่รักต้องถูก ย่ำยี้ ด้วยคำที่ว่า "ห่วย ไม่แรง กระจอก" รับไม่ได้ครับ

ปล.อีกข้อ ตัวผมเอง ก็มีเครื่องที่ใช้ Intel เหมือนกัน เป็น Q9300 + 8800GT ไว้ทำงาน 3D โดยเฉพาะเลย แต่มีโครงการ ภายใน 1 - 2 อาทิตย์นี้จะ เปลี่ยนจาก 8800 เป็น 4870x2 และ
    แต่ไม่รู้ว่า มันจะเหมาะกันรึป่าว 4870x2 มาทำ 3D (ไม่ได้ล่อเป้าน่ะ 55)
    Last edited by INFiNI; 25 Jan 2009, 09:47:29.

ใจเย็นๆ คับ อย่าไปอารมเสียกับเรื่องไม่เป็นเรื่องเลยคับ

Comment

คนปกติเขาไม่ถามหรอกมั้งครับ นอกจากคนที่ลังเลหรือกำลังจะซื้ออันนี้ยกเว้นไป

Comment

*-*

Comment

ผมว่า เดี๋ยวก็มีอีกครับ คนมันจะตั้ง มันจะล่อเป้ามันไม่สนใจหรอกครับ พวกนี้ เป็นอาการทาง จิต วิทยาศาสตร์ อธิบายได้ ต้องได้รับการรักษาอย่างถูกวิธี ถึงจะหาย บางคนชอบนะครับ ให้คนพิมพ์ด่าตัวเองในกระทู้ บางคนชอบให้ตัวเองเป็น ที่สนใจของคนอื่น(ในด้านไม่ดี) ควรแนะนำให้ เขาไป พบจิตแพทย์ ดีกว่าครับ ไม่เชื่อลอง ถามใครมีพี่น้อง หรือเพื่อน จบทางด้าน จิตวิทยา คนพวกนี้มีอยู่จริง และเยอะมาก การที่เขาเป็นแบบนี้ บางทีไม่ได้ผิดที่ตัวเขาด้วยซ้ำไป อาจจะเป็นที่การเลี้ยงดู หรือ ปมที่อยู่ในอดีต เป็นแรงผลักดันให้ เข้าทำสิ่งเหล่านี้ออกมาครับ เราควรจะ สงสารเขา เพราะ เขาเป็นผู้ ป่วย แต่ . . . ยกเว้น สำหรับคนที่ ใช้เหตุ และผล เข้ามาเถียงกัน มาพูดกัน นะครับ ตราบใดที่ยังยืนอยู่ บนเหตุึและผล และเหตุผลนั้นต้องเป็นความจริงที่พิสูจน์ได้ ครับ

Comment

ดันให้ประจักษ์กัน...ต่อไปจะได้ไม่มีพวกเสื้อแดงเสื้อเหลือง เฮ้ย!!!!เสื้อเขียวเสื้อฟ้า แบ่งแยกกันอีก ยิ่งทุกวันนี้มีแต่คนเก่งมองไม่เห็นหัวใครยิ่งลำบากไปใหญ่ น่าจะใช้ความต่างมาแลกเปลี่ยนกันจะได้ประยุกต์ใช้ได้อย่างคุ้มค่าครับ
            ...ไม่ว่าอินเทลหรือAMDก็คือบริษัทที่ต้องการหวังผลกำไรกันทั้งนั้น ไม่มีใครเอามาแจกให้ใช้ฟรีหรอก.....
            ตอนนี้ผมใช้ทั้ง PHENOM9550กับC2D E8400ก็ไม่รู้ว่ามันจะต่างกันขนาดไหน
            ....ก็เหมือนรถเฟอร์รารี่วิ่งได้325km/h กับรถกระบะTOYOxx160km/h ต้องดูว่าวิ่งที่ไหนในเมื่อทั้งประเทศกำหนดให้ไม่เกิน90km/h เกินนั้นตำรวจจับ
            .............สรุปเอาตามท่าน จขกท.ใครดียังงัยก็คุยไปเลยแต่ไม่ต้องกล่าวถึงกันให้เคืองใจ..............

Comment

ผมขอเว้น ข้อ 7 เหอะ

โดนผมเต็มๆเลย แต่ซื้อมาลองให้รู้
              sigpic
              -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
              -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
              งดแรงชั่วคราว

Comment

ดันๆ
                Last edited by microsoft™; 25 Jan 2009, 01:47:06.

Comment

ใจเย็นๆโยม

Comment

คำถามจำพวกนี้ ผมถามกลับครับ ว่างบคุณเท่าไหร่

Comment

Originally posted by cmo View Post
                      คำถามจำพวกนี้ ผมถามกลับครับ ว่างบคุณเท่าไหร่

ถ้าตามลายเซนต์

หลายคนมองว่าเอาไปทำอะไร Hdd ความจุเยอะขนาดนี้

ผมเอาไว้ใช้ทำงานครับ ผมลงไปกับมัน ไม่น่าจะเกิน 5 หมื่น

แต่เงินที่ได้กลับมามันคุ้มครับ

Comment

Originally posted by tor_za View Post
                        ผมขอเว้น ข้อ 7 เหอะ

โดนผมเต็มๆเลย แต่ซื้อมาลองให้รู้

คงไม่เป็นไรมั้งครับของพี่เนี่ย

Comment

Originally posted by เปรียญธรรม๓ประโยค View Post
                          คนปกติเขาไม่ถามหรอกมั้งครับ นอกจากคนที่ลังเลหรือกำลังจะซื้ออันนี้ยกเว้นไป

ถ้าลังเล เคยใช้แค่ฝั่งเดียวแล้วอยากรู้อีกฝั่งก็คงไม่ว่า

แต่บางคนใช้ ฝ่ายเดียวแล้วชอบมาอวดดีนี้สิ มันน่านัก

Comment

บางคนไม่แน่ ใจอย่างว่า คุณไม่อยากตอบก็อย่าตอบดิ

มีคนแยอะ ที่เขา จะเลือกตัวที่ดีเหมาะกะเขา <ไม่เก่งเหมือนคุณนะครับ>

Comment

Originally posted by INFiNI View Post
                              ก่อนคุณจะถาม ว่า เอาอะไรดีครับ AMD & Intel
                              ทำไม AMD แพงกว่า Intel ทั้งๆที่แรงน้อยกว่าครับ
                              อันนี้ไม่น่าใช่นะครับ

Comment

Working...
                              X