Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] Compaq CQ40-104AX

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] Compaq CQ40-104AX

สวัสดีครับ พี่น้องชาว OCZ ทั้งหลายนะครับ
    วันนี้ผมมีของเล็กน้อยๆๆ(ดูเหมือนไม่เล็กนะ - -") คือ
    Compaq CQ40-104AX นะคับ
    สเปคดังนี้ครับ

AMD Turion X2 RM-70 2.0GHz 1MB L2 Cache
    Kingston 2GBx2 DDR2/667
    Western Digital WD5000BEVT 500GB/5400RPM/8MB SATA II
    ATi Mobility Radeon HD3450 256MB/DDR2/64Bit
    DVD-RW SuperMulti Dual Layer Optiarc AD-7560S
    BroadCom 94321N + Bluetooth 2.0 +EDR
    Compaq Webcam 0.35 Megapixel + Single Microphone

เริ่มต้นด้วยพระเอกของเรา

แตน แต้น แต็นนนนนนนนน คลังแสงระเบิด (ไม่ใช่แล้ว -*-)

ต่อมา ทุเรียน 2 หัว + ATi Radeon HD3450 256MB DDR2+ Wireless N

มาแล้ว DVD SuperMulti Dual layer + 2 USB + Modem Port และ AC Line

ต่อกันด้วยที่พลังเสียงเทพจาก Altec Lansing

แล้วต่อด้วยพรีเซนต์เตอร์คนใหม่อายุ 7 เดือน ของเรานะครับ

KeyBoard,TouchPad และปุ่ม Power และ Wireless

ต่อกันด้วยที่ Kensington Lock,VGA Port,LAN Port,HDMI,USB และ SD Card Slot นะครับ

Port เด่นคับ HDMI

ต่อกันด้วยที่ Compaq Webcam ความละเอียดอยู่ที่ 640x480 นะครับ

ต่อด้วยด้านหลังเครื่องนะครับ

HDD Western Digital WD5000BEVT 5400RPM/8MB Cache

Kingston 2GBx2 DDR2/667

รุ่น Presario CQ40 นะครับ

ต่อกันด้วยที่ Windows Vista Home Premium ที่สดใส

ปุ่ม Power + Wireless ที่สะอาดตา

หน้า Desktop ของเรา

DVD RW SuperMulti Dual Layer ของเรา

Laptop ที่ตั้งอยู่สง่างาม

Specification คร่าวๆจาก Windows Vista

คะแนนจาก Windows Vista

CPU-Z

GPU-Z

อุณหภูมิจาก HWMonitor

มีของมา Update ครับ มี Super Pi , HD Tune , Aquamark มาครับ
    Super Pi

HD Tune

Aquamark 3

CPU Mark 99 ครับ

ราคาที่ผมซื้อมานั้น ราคา 22,500 บาท Free Vat จากร้าน SoftWorld นะครับ

ส่วน 3DMark 01-06 ผมไม่ได้ทำนะครับ เนื่องจาก Laptop ผมไม่เอื้ออำนวยนะครับ ขอบคุณทุกท่านที่อ่านบทความผม ผมขอตัวก่อนนะครับสวัสดีครับ

Last edited by Nuttakit; 22 Nov 2009, 19:59:20.

อ่ะ แหล่ม

Comment

Originally posted by radeon01 View Post
      อ่ะ แหล่ม
      ขอบคุณมากครับ

Comment

ตอนแรกไปหารุ่นนี้มาเหมือนกันครับ แต่เค้าบอกมันหมดไปแล้ว เลยได้ CQ40-301AX มาแทน
        เปลี่ยน CPU เป็น RM-72, 2.1 GHz
        เพิ่ม HDD เป็น 250 GB นอกนั้นเหมือนกัน ร้อนหน่อยแต่ไม่มากลง windows 7 ลื่นมากมาย ^^

Comment

คะแนนเทส 03 แบบ ปกติ กับFusion ต่างกันหลักสิบชอบอันหลังได้ 3870 พอดี
          Attached Files

Comment

Originally posted by 7thFriDaY View Post
            ตอนแรกไปหารุ่นนี้มาเหมือนกันครับ แต่เค้าบอกมันหมดไปแล้ว เลยได้ CQ40-301AX มาแทน
            เปลี่ยน CPU เป็น RM-72, 2.1 GHz
            เพิ่ม HDD เป็น 250 GB นอกนั้นเหมือนกัน ร้อนหน่อยแต่ไม่มากลง windows 7 ลื่นมากมาย ^^
            Originally posted by Shrek View Post
            คะแนนเทส 03 แบบ ปกติ กับFusion ต่างกันหลักสิบชอบอันหลังได้ 3870 พอดี
            ขอบคุณมากนะครับ ทั้ง 2 ท่าน

Comment

ดันหน่อยครับ

Comment

ใช้อยู่เหมือนกัน สรุป VGA On หรือ ต่อแยกหล่ะหนิ -,,-

Comment

รื้อบ่อยระวังมันจะมานะ หึหึ

Comment

Originally posted by MMGLower View Post
                    ใช้อยู่เหมือนกัน สรุป VGA On หรือ ต่อแยกหล่ะหนิ -,,-
                    แยก Chip กับเม็ดแรมเฉยคับๆ

Originally posted by Mcrxp View Post
                    รื้อบ่อยระวังมันจะมานะ หึหึ
                    ซื้อมายังไม่ได้รื้อเลยกลังหาเวลาอยู่เอิ้กๆๆ

Comment

ชอบ พรีเซนเตอร์ ครับ อิอิ ลายเครื่องสวยดีครับๆๆ

Comment

แจ่มครับ อับแรมเป็น4กิ๊กด้วยท่าทางเล่นVistaลื่นน่าดู

อยากได้อยูเหมือนกัน ติดตรงChipsetตัวนี้เป็นAMD770ที่ไม่มีHD3200 onboardแต่CPU-Zตรวจพบเป็นAMD780Gที่มีHD3200 onboardซะงั้น ผมรอHP-Compaqรุ่นที่ทำ Hybrid-Crossfire ได้จริงๆอยู่ครับ หวังว่าราคาไม่น่าจะเกิน25-26k (เหมือนกับตัว104AXกับ301AX ที่เป็นรุ่นยอดนิยมเลย เพราะราคาดี เครื่องก็แรง) ตัว5530ของAcerที่เป็นTurion X2 Ultra 2.2ghz ราคามันแรงเวอร์เกินครับ ราคาตอนนี้ยังไม่ลงต่ำกว่า30kเลยเนี่ย แถมมันไม่ได้แรงไปกว่าตัวที่เป็นCore2กะHD3470หรือ9300ของยี่ห้ออื่นเท่าไรเลย แถมบางตัวยังถูกกว่ารุ่นนี้เลย ผิดconceptถูกและดีของAMDไปเยอะเลยอะ เป็นแบบนี้ต่อไปPlatform Puma สงสัยจะไม่ได้เกิด เปิดตัวมาตั้งนานแล้วเนี่ย

ท่านNuttakitว่างๆก็ลงรีวิวผลการเล่นเกมหน่อยนะครับ

Comment

รีวิวละเอียดมากเลยครับ

ลูกน่ารักด้วย ^ ^

Comment

Originally posted by estrellas View Post
                            รีวิวละเอียดมากเลยครับ

ลูกน่ารักด้วย ^ ^
                            ไม่ได้ลูกครับ น้องผมเอง

Comment

Originally posted by superager View Post
                              แจ่มครับ อับแรมเป็น4กิ๊กด้วยท่าทางเล่นVistaลื่นน่าดู

อยากได้อยูเหมือนกัน ติดตรงChipsetตัวนี้เป็นAMD770ที่ไม่มีHD3200 onboardแต่CPU-Zตรวจพบเป็นAMD780Gที่มีHD3200 onboardซะงั้น ผมรอHP-Compaqรุ่นที่ทำ Hybrid-Crossfire ได้จริงๆอยู่ครับ หวังว่าราคาไม่น่าจะเกิน25-26k (เหมือนกับตัว104AXกับ301AX ที่เป็นรุ่นยอดนิยมเลย เพราะราคาดี เครื่องก็แรง) ตัว5530ของAcerที่เป็นTurion X2 Ultra 2.2ghz ราคามันแรงเวอร์เกินครับ ราคาตอนนี้ยังไม่ลงต่ำกว่า30kเลยเนี่ย แถมมันไม่ได้แรงไปกว่าตัวที่เป็นCore2กะHD3470หรือ9300ของยี่ห้ออื่นเท่าไรเลย แถมบางตัวยังถูกกว่ารุ่นนี้เลย ผิดconceptถูกและดีของAMDไปเยอะเลยอะ เป็นแบบนี้ต่อไปPlatform Puma สงสัยจะไม่ได้เกิด เปิดตัวมาตั้งนานแล้วเนี่ย

ท่านNuttakitว่างๆก็ลงรีวิวผลการเล่นเกมหน่อยนะครับ
                              ถ้าเกิดผมพอมีเกมส์ผมจะรีวิวให้ดูนะครับ เพราะNotebook ตัวนี้แม่ผมให้ซื้อมาทำงานอย่างเดียวคับ เล่นเกมส์เดี๋ยวโดนยึด รอให้ผมผ่อนกับแม่ผมให้หมดก่อน

Comment

Working...
                              X