Announcement

Collapse
No announcement yet.

OC Pentium4 3.0E

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OC Pentium4 3.0E

เดิมไปตั้งไว้ในห้อง INTEL แต่สงสัยผิดห้อง เลยไม่มีใครช่วยแนะนำ เลยขอมาตั้งในห้องนี้อีกรอบครับ
    ชุดอุปกรณ์ที่ผมมีนะครับ
    CPU : P4 3.0E
    M/B : Asrock P4i65G
    RAM : DDRI 256 x 2
    HDD : 40GB
    VGA : ATi HD 2400

หลังจากอ่านกระทู้เกี่ยวกับการ OC มาระยะนึง จึงทำใจได้ที่จะลอง OC เครื่องตัวเอง

หลังจากลองเอง ปรับ FSB จาก 200 เป็น 218 ความเร็ว CPU จาก 3.0 ขึ้นเป็น 3.26 การใช้งานหลังจากปรับแต่ง 4-5 ชั่วโมง เครื่องปกติดี อุณหภูมิขึ้นไป 60 กว่าๆ เกือบ 70 องศา แต่เจอข้อสังเกตดังนี้
    1. ปรับค่า FSB ได้อย่างเดียว ค่าอื่นๆหาไม่เจอ ไม่รู้ปรับตรงไหน
    2. เวลารีสตาร์ทหรือเปิดเครื่องใหม่ FSB ที่ปรับไว้ที่ 218 ก็กลับไปเป็น 200 เหมือนเดิม

เลยไม่รู้ว่าวิธีที่ผมทำมันผิดไหม รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

RAM มันไปไม่รอดป่าว แล้วลองเพิ่มไฟ แรม ไฟซีพียูยัง

Comment

แฮะๆ สงสัยไปไม่รอดจริงๆครับ หลังจากโพสท์กระทู้นี้ไม่นาน ก็ขึ้นจอฟ้า เลยทำให้กลับสู่สภาวะปกติ ตอนนี้ใช้ได้เหมือนเดิม

Comment

บอร์ดตัวนี้ปรับ FSB ได้อย่างเดียวครับ อย่างอื่นปรับไม่ได้ แต่ซีพียูท่านร้อนมากเลยครับ

Comment

Originally posted by one View Post
          บอร์ดตัวนี้ปรับ FSB ได้อย่างเดียวครับ อย่างอื่นปรับไม่ได้ แต่ซีพียูท่านร้อนมากเลยครับ
          ตอนยังไม่ได้คล็อก พัดลมแค่พันกว่ารอบเท่านั้นเองครับ แต่พอคล็อกแล้ว พัดลมวิ่งไปสี่พันกว่ารอบเลย ที่ผมดูใน bios น่ะนะ

Comment

บอร์ดไม่เอื้อเลยครับ น่าจะได้ซัก ~3.5

Comment

สงสัยต้องใช้เดิมๆไป

Comment

แต่ผมเคยลากกับ Celeron D315 ได้ 3.6 ครับบอร์ดตัวนี้

Comment

เห็นพี่ one คล็อกแล้วอิจฉา ของผมไปได้แค่ 3.4 ก็เดี้ยงซะแล้ว

Comment

สุโค่ย มากครับ

Comment

เสป็คเดียวกับเครื่องเก่าผมเลย ตัวนี้ร้อนมากๆ

Comment

บอร์ดไม่ไหว ถ้ามีแรมเทพ ก้อไปได้อีก

Comment

เคยเล่น 3.0E กับ P4v8x-mx
                          แต่ตอนนั้นยังอ่อนครับลากไม่เป็น
                          เพิ่มไฟไม่เป็นทดแรมก็ไม่เป็น ใส่แต่บัสลากได้แค่ 3.45 ง่ะ
                          เปิด 24/7 ด้วย สมัยก่อนบ้าแรคนาร๊อคครับ บอท 24 ช.ม. อิอิ

Comment

Working...
                          X