Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] Motorolla ROKR E6 (mobile phone)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] Motorolla ROKR E6 (mobile phone)

สวัสดีครับวันนี้ผมจะมารีวิว MotoROKR E6 ครับผม

เนื่องจากเครื่องนี้ผมใช้มานานพอสมควรแล้วจึงมีข้อดีข้อเสียแตกต่างจากรีิวิวที่ใช้งานหมาดๆ
    Moto E6 นี่เป็นโทรศัพท์มือถือที่ใช้ระบบ Linux ซึ่งเป็นระบบที่ใช้งานง่ายมีสิทที่แฮงค์ยากมาก(เมื่อเทียบกับ Symbian หรือ window mobile) แต่มีโปรแกรมที่รองรับค่อนข้างน้อย ทำได้แค่การลงโปรแกรมที่เป็น Java ลงไปแทนแต่การทำให้ลงโปรแกรมอื่น ๆ ได้สามารถทำได้แต่ต้องอาศัยความชำนาญ E6 เป็นรุ่นที่ต่อมาจาก E680 E680i ราคามือ 1 ตอนนี้ประมาณ 68xx ซึ่งเป็นราคาที่ดีพอสมควร แต่ราคาืมือสองขณะนี้ถือว่าถูกมาก

รูปร่างภายนอก

โทรศัพมือถือรุ่นนี้ออกมาก่อนที่จะมีภาพยนต์เรื่อง Tranformer นะครับ แต่ว่าเจ้าตัวนี้ทำให้ผมนึกถึงเรื่องนี้อยู่พอสมควร
    เพราะเนื่องจาก รูปร่างบึกบึน การประกอบที่ดีเยี่ยมโดยใช้อลูมีเนียมมาเป็นส่วนประกอบ
    แผงปุ่มกดจะคล้ายๆ กับ V3 คือจะเป็นยางกั้นระหว่างปุ่มกด ซึ่งปุ่มกดด้านหน้าจะมีเพียงไม่กี่ปุ่ม ถึงกับทำให้บางคนคิดว่ารุ่นนี้มันสไลด์ออกมาได้
    ขนาดถือว่าเหมาะมือ ด้านหน้าจะเป็นหน้าจอ ทัชสกรีนขนาดใหญ่ แผงปุ่มกดจะมีปุ่มวางสาย, รับสาย, ปุ่มเข้า WAP, ปุ่ม Short key
    และปุ่มบังคับทิศทาง โดยปุ่ม WAP ชอบเผลอไปโดยบ่อยๆ ครับ แต่ว่าแก้ไขได้ด้วยการ Hack ปุ่มกดครับ
    คือเราจะเปลี่ยนเป็นอะไรก็ได้ในเมนูของเรา วิธีการทำก็ที่นี่เลยครับ www.thailinuxpda.com
    Attached Files
    Last edited by dear.de; 25 Jan 2009, 20:22:26.

โดนด้านหลังจะเป็นกล้องถ่ายภาพขนาด 2M พิกเซล กระจกสำหรับถ่ายตัวเอง ปุ่มปรับถ่ายภาพมาโครและธรรมดา และมีลำโพงที่เสียงดีอยู่ข้างๆ
    ส่วนถัดลงจะจะเป็นโลโก้โมโตโรร่า สีเงินบนฝาครอบแบตเตอรี่ที่เป็นอลูมีเนียม
    ด้านซ้ายจะเป็น ปุ่มปรับเสียง และปุ่มสำหรับควบคุมเพลง และตรงกลางที่เห็นจะเป็นช่องใส่ SD card ซึ่งรองรับความจุสูงสุดที่ 2GB
    โดยผมแนะนำให้ซื้อ SD card มาใส่เลยที่ไม่ใช่ micro SD ที่้ต้องเอามาแปลงอีกที ซึ่งจะทำให้เครื่องทำงานได้ดีขึ้น
    ด้านล่างจะเป็น Port usb ที่หาได้ง่ายเลยทั่วๆไปซึ่งผมชอบข้อนี้มากซึ่งยืดหยุ่นมากมายทีเดียว
    โดยช่อง USB นี้สามารถเป็นสำหรับ Webcam , Modem หรือ เป็นการเก็บข้อมูลได้อีกด้วยทำได้โดยการไปตั้งค่าใน เมนู Setting
    ด้านขวาจะเป็นปุ่ม Hold สำหรับลอคปุ่มกดและหน้าจอซึง่ไม่สามารถลอคปุ่มควบคุมเพลงที่อยู่ขวามือได้ ถัดลงมาจะเป็นปุ่มลัดเข้าสู่เมนูกล้อง
    และเมื่อใช้งานกล้อง ปุ่มนี้สามารถเป็นปุ่มชัตเตอร์ได้อีกด้วย ถัดลงมาอีกหน่อยจะเขียนว่า Motorolla อย่างเห็นได้ชัดเจน
    และด้านบนจะเป็นช่องสำหรับเสียบหูฟังขนาด 3.5mm
    ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมชอบมากๆ ที่ที่หนึ่งโดยไม่ต้องพึ่ง Port อะไรให้ยุ่งยาก หูฟังที่มีอยู่ก็หามาเสียบได้เลย
    ระบบเสียงเป็น Stereo ครับผมถัดมาจะเป็นช่องสำหรับใส่สายคล้องคอ
    เมื่อ เปิดฝาหลัง จะพบช่องใส่ซิมการ์ดแบบเสียบ และต้องถอดแบตเตอรี่ออกก่อน ถึงจะถอดซิมออกได้
    ทั้งนี้เพื่อป้องกันผู้ใช้งานถอดซิมการ์ดระหว่างเปิดเครื่องอยู่ครับ

โดยการประกอบนะครับบางและทำได้ดีมากๆ เลยครับผ่านมาเกือบหกเดือนยังไม่มีคลอนที่ไหนเลยครับผม
    รวมถึงวัสดุเนื้องานนี่ทำได้เยี่ยมมากๆ อีกด้วยเป็นรอยได้ยากมากๆ
    ดูได้จากสภาพเครื่องได้เลยครับ แทบไม่มีรอยจริงๆ ครับผมเรื่องการประกอบและวัสดุในข้อนี้ทำได้ผ่านฉลุยเลยครับ
    Last edited by dear.de; 26 Jan 2009, 09:57:33.

Comment

กล้อง

สังเกตุแรกคือกล้องไม่มีไฟส่องสว่างมาให้และ มีโหมดมาโคร กับ โหมดธรรมดาให้เลือก เสียดายน่าจะปรับในกล้องได้ และไม่มี Auto Focus นะครับ
      ภาพที่ได้ถือว่าคุณภาพกลางๆครับผม ซึ่งส่วนมากผู้ใช้จะเห็นว่า จะมีเหลืองๆ อยู่ที่มุมครับ ซึ่งสามารถส่งเคลมได้ครับผม แต่ว่าผมไม่ทำเพราะว่าขี้เกียจปล่อยให้มันเป็น
      ผมว่ากล้องรุ่นนี้นะครับภาพมันจะออกมืดๆ หน่อยระบบวัดแสงไม่ค่อยจะแน่นอนเท่าที่ควรครับ โดยกล้องสามารถปรับขนาดได้ 3 ขนาดคือ (1200x1600, 768x1024 และ 480x640 pixels)
      2 MP จะกินเนื้อที่หน่วยความจำประมาณ 200 – 300 KB ส่วนเรื่องการซูมภาพนั้นเป็นแบบ digital 8X คัรบผม จะมีการปรับคุณภาพอีกด้วยครับ และยังมีการปรับสีครับซึ่งจะเป็นมาตราฐานของเครื่อง
      และมีโหมด NIght มาให้ด้วยครับ แต่ว่าอย่าไปหวังอะไรมาก เพราะมันก็คือการเพิ่ม Iso นั่นเอง
      ซึ่งสามารถปรับให้เมนูข้างๆ ออกไปโดยการแตะที่โล่งๆ (ประมาณกลางจอ) จะให้ภาพที่เต็มหน้าจอ

การถ่ายตอนกลางวันทำได้ดีทีเดียวครับภาพที่ได้ออกชัดเจนดีแต่สู้แบบ AutoFocus ไม่ได้เท่านั้นเอง

Comment

จอแสดงผล

MOTOROKR E6 มาพร้อมกับจอแสดงผลแบบ TFT LCD 262,144 สี ระบบทัชสกรีน ความละเอียด 240x320 pixels ขนาด 2.4 นิ้ว
        หน้าจอมีความคมชัดมาก ซึ่งความสว่างของจอนั้นค่อนข้างน้อย เอามาใช้งานกลางแดดลำบากมาก (มองแทบไม่เห็นอะไรเลย)
        แต่จะมี Trick เล็กน้อยครับการปรับจอให้สว่างขึ้นอีกโดยการกดปุ่มโทรออกค้างไว้ซึ่งจะสว่างมากกว่าปรับใน Setting อีก อันนี้รู้เองครับ
        รูปแบบการแสดงผลนั้น ยังคงเอกลักษณ์ของ Linux OS รุ่นก่อนหน้านี้ไว้อย่างเหนี่ยวแน่น สำหรับผู้ใช้ใหม่ไม่ต้องกลัวที่จะใช้งานลำบากนะครับ
        เพราะว่าสามารถใช้งานได้ง่ายเลยหล่ะ ภาษาก็มีเมนู ภาษาไทยมาให้ แต่ว่าเมนูภาษาอังกฤษก็เข้าใจง่ายเช่นเดียวกัน

ยังมีจุดเด่นอีกข้อคือสามารถปรับตัวอักษรในการใช้งานได้ดีทีเดียวซึ่งมี 3 ขนาดคือ เล็ก กลาง ใหญ่ ครับ คนที่ตาไม่ดีก็สามรถปรับได้อย่างสะดวก

Comment

มัลติมีเดีย

สำหรับ มัลติมีเดีย ที่ว่านี้ทาง Moto ใด้ใส่โปรแกรม Real Media Player มาให้ครับผมซึ่งสามารถรองรับได้หลายไฟล์เลยครับโดยในการฟังเพลง
          ซึ่งเมื่อเรามีเพลงในเครื่องเราต้องทำการรีเพรชเพลย์ริสก่อน เพื่อให้แสดงไฟล์ที่มีในเครื่องทั้งหมดรวมถึงหนังอีกด้วย ซึ่งผมชอบมากๆ
          คือมีการแบ่งเพลงเป็นหมวดหมู้เหมือนในเครื่องเล่นราคาแพงเลยครับ
          เมนูการเล่นเพลงก็เหมือนกับเครื่องเล่นทั่วๆ ไปคือข้อมูลสั้นๆของเพลง Equalizer สามารถเลือกใช้แบบสำเร็จรูปได้ 5 รูปแบบ

การดูหนังทำได้ดีครับเพราะว่าลำโพงให้เสียงที่ดังอยู่แล้ว และสามารถดูเต็มหน้าจอได้โดยการแตะหน้าจอ และไฟล์หนังต้องเป็น .Rmvb
          ของ Real media player เท่านั้นครับซึ่งโปรแกรมแถมมาให้พร้อมกับเครื่องแล้ว

สำหรับการให้เสียงของ Realmedia นี้ทำได้ในระดับกลางๆ ครับผมสามารถต่อออกลำโพงได้ดีทีเดียวเพราะว่ามีกำลังขับที่สูงมากอยู่
          สำหรับการต่อกับหูฟัง ที่ผมไม่ชอบคือการเพิ่มระดับเสียง คือว่ามันเพิ่มทีละมากเกินอะ อยากฟังเบาๆ ก็ไม่ได้เพราะแค่ขีดเดียวก็ดังแล้ว
          เบสไม่ค่อยจะออกมาเท่าไหร่ ถึงแม้จะปรับ EQ เป็น Bass Boost แล้ว

การฟังวิทยุทำได้โดยการเสียบหูฟัง 3.5mm ที่มีอยู่เข้าไปก่อนเพื่อทำหน้าที่ให้เป็นเสาอากาศก่อน
          เมนูนี้ผมไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ครับผมแต่ว่าการปรับก็หาคลื่นได้สะดวกดีครับ
          เสียงให้ที่ดีพอสมควรครับ
          Last edited by dear.de; 25 Jan 2009, 20:15:35.

Comment

สำหรับผมโปรแกรม Real media player ที่ให้มาไม่ได้ให้เสียงดีสำหรับผมเท่าไหร่นักเพราะว่าเสียงไม่ดีเท่าที่ควรเหอะๆ ผมจึงหาโปรแกรมอื่นมาก่อน
            คือ eXMMS โดยจะคล้ายๆ Winamp เลยครับใช้งานก็เหมือนโปรแกรม Winamp เลยเสียงนี่สำหรับการใช้กับหูฟังมากกว่าครับผม
            เพราะว่าให้เบสออกมาที่ลึกดีครับผม การฟังเพลงก็ไม่สะดุดเหมือน Real media player
            การปรับเพลงนี่ทำได้ดีมากๆ ครับผมชอบจริงๆ สำหรับคะแนนตัวนี้เมื่อใช้กับหูฟัง ได้คะแนนมากกว่า Real media player ครับ ^_^
            หาโปรแกรมนี้ได้จาก thaiLinuxpda.com เลยครับผมเพราะว่าเวปนี้เป็นชุมนุมคนใช้ Linux คัรบผม
            Last edited by dear.de; 25 Jan 2009, 20:16:07.

Comment

การเชื่อมต่อ

การเชื่อมต่อรองรับการใช้งานบลูทูธ เวอร์ชั่น 2.0 และยังรองรับการใช้งาน A2DP (Advanced Audio Distribution Profile)
              ที่ให้ผู้ใช้สามารถฟังเพลงผ่านหูฟังบลูทูธระบบ Stereo ได้
              ส่วนการเชื่อมต่อผ่านแบบอื่นๆ นั้น สามารถใช้ Data Cable แบบ mini USB ในการเชื่อมต่อระหว่างโทรศัพท์มือถือกับคอมพิวเตอร์
              ซึ่งเป็น UBS 2.0 ทำให้การโอนถ่ายข้อมูลนั้นรวดเร็วขึ้น
              แต่เดิม E6 ไม่รองรับ Edge แต่ว่าสามารถทำให้รองรับได้โดย Hack อีกแล้วครับท่าน(สังเกตุได้จากสัญลักษณ์ E ที่หน้าจอ)
              ผ่านเวปไซด์ที่ว่า เพราะว่า E6 นี่มี Hardware ที่สามารถรองรับ Edge ได้แล้วแต่ขาดการทำให้ใช้งาน
              ซึ่งปรากฏว่าอินเตอร์เนตเร็วขึ้นจริงๆ คัรบผม
              Last edited by dear.de; 25 Jan 2009, 20:17:00.

Comment

Application

Smart Phone แต่ไม่พูดถึงเรื่อง Organize ก็แปลกๆ ไม่ใช่น้อยนะครับ เท่าที่ผมลองใช้งานอย่างจริงๆ จังๆ พบว่ารู้สึกสะดวกสบายในการใช้งานเป็นอย่างมาก
                การบันทึกที่ทำได้รวดเร็ว การเขียนข้อความภาษาต่างๆ ผ่าน Handwriting ก็สะดวก(แต่ผมสะดวกการใช้คีย์บอร์ดปลอมๆในเครื่องมากกว่า) ในตารางบันทึกการนัดหมายมีการแบ่งความสำคัญของนัดหมายโดยใช้สีได้อย่าง ชัดเจน มีระบบแจ้งเตือนเวลานัดหมายอีกด้วย ถือว่าครบครันการใช้งานรอบด้านจริงๆครับ ให้ 5 ดาวเลย

ฟังก์ชั่นต่อมาที่ประทับอีกตัวคือระบบป้อนคำภาษาต่างๆ ที่ทำได้อย่างดีเยี่ยม ทั้งแบบ English Keyboard และ Thaiboard ที่มีมาให้เลือกใช้
                และระบบ Handwriting ที่ มีระบบการเดาคำศัพท์ที่ดีที่สุดอีกตัวหนึ่ง
                หน้าจอจะแบ่งออกเป็น 2 ฝั่งที่จะทำให้ผู้ใช้เขียนตัวอักษรได้อย่างต่อเนื่อง
                และช่องเล็กๆ 8 ช่องจะแสดงการเดาคำศัพท์ที่ใกล้เคียง ทำให้การเขียนข้อความรวดเร็วขึ้น โดยการเขียนในการเดาคำศัพท์ทำได้ดีมากๆ ทีเดียว
                ผมว่าดีกว่า Windows Mobile อีก
                ฟังก์ชั่นเจ๋งๆ ที่จะพูดถึงไม่ได้ ก็คือ Business Card Reader ซึ่งโปรแกรมนี้มีความพิเศษที่สามารถอ่านข้อความในนามบัตรได้อย่างครบถ้วน
                แต่ยังมีปัญหาเรื่องของภาษาไทยที่ยังพบข้อผิดพลาดอย่างมาก แทบจะอ่านไม่ได้เลย
                ส่วนวิธีการใช้งานเพียงผู้ใช้เปลี่ยนระบบกล้องเป็น Macro mode ข้อมูลทั้งหมดที่อ่านได้จะบันทึกลงใน Contact list
                Last edited by dear.de; 25 Jan 2009, 20:17:55.

Comment

Sms and MMS

การส่ง MMS และ SMS ทำได้ง่ายดายมากๆ เลยครับ เพราะแค่จิ้มๆ แปบเดียวก็เสร็จหรืออาจจะใช้ Hand writting ก็ทำได้ครับ
                  อย่างที่ผมบอกคือว่าระบบ Hand writting ใน Linux ถือว่าเยี่ยมยอดมากๆ ใช้การใช้งานที่แม่นยำมากๆ
                  การเขียนข้อความลงไปใน E6 ถือเป็นเรื่องง่ายมากๆ เลยทีเดียวครับผม
                  Last edited by dear.de; 25 Jan 2009, 20:18:18.

Comment

แบตเตอรี่

แบตเตอรี่ที่มาพร้อมเครื่องเป็น Standard Battery 3.7V 1000mAh Li-ion
                    จากการใช้งานแล้วพบว่าเมื่อโทรเข้าโทรออกตามปกติทำใด้ประมาณสามวัน แต่ว่าถ้าเล่นบ่อย จะได้แค่ประมาณ 1-2 วัน
                    การชาร์จจะต้องทำให้เต็มก่อนถึงจะโชว์ 100% ครับผม เพราะถ้าเราแค่เสียบแล้วถอดออกเครื่องจะงง ซึ่งมันจะเป็น 100% ปลอมๆ
                    การโชว์แบตเตอรี่จะโชว์ที่ 100% >> 50% >> 20% >>5% และจะโชว์หมดเลยคัรบผม
                    Last edited by dear.de; 28 Jan 2009, 21:02:56.

Comment

การโทรเข้า- ออก

ถือว่าใช้งานได้ดีเยี่ยมคับเสียงชัดเจนดี ฝ่ายตรงข้ามก็ได้ยินเสียงชัดเจนดีบางทีผมยังคิดว่าโทรศัพมีระบบตัดเสียงรอบข้างเลย
                      เพราะว่ามันดังมาก แต่ฝ่ายตรงข้ามคิดว่าอยู่ในห้อง และระบบ Speaker ที่ใช้การคุยผ่านลำโพง
                      ซึ่งทำได้ดีมากๆ เลยคัรบสามรถดูดเสียงผมได้อย่างดีเยี่ยมคือไม่ต้องตระโกนดังๆ ยังได้
                      แถมยังมีการบอกเวลาในการใช้สาย และการเตือนเป็นนาที(ถ้าเราต้องการ) โดยการเตือนเมื่อท่านเลือก 1 นาที ระบบจะทำการเตือนขณะเวลา 50 วินาที
                      ถือว่าสะดวกในการใช้สายมากเมื่อต้องการโทรไม่เกินนาที อื่นๆ ถือว่าเหมือนโทรศัพท์ทั่วไปครับ
                      แต่ข้อเสียคือเมื่อเสีบยหูฟังไม่สามารถกด Hold ในเครื่องได้เครื่องจะค้างทันทีครับผม
                      Last edited by dear.de; 26 Jan 2009, 10:01:00.

Comment

ข้อเด่น

1. กล้องถ่ายภาพที่มีความละเอียดถึง 2 ล้านพิกเซล
                        2. ระบบ Linux มีอาการ Hang ค่อนข้างน้อย
                        3. ระบบ Handwriting ที่มีความฉลาดในการเดาศัพท์อย่างมาก
                        4. จอขนาดใหญ่ แบบทัชสกรีน ขนาด 2.4 นิ้ว
                        5. รองรับการอ่านไฟล์ประเภท Microsoft office
                        6. เสียงลำโพงจากเครื่องดีทีเดียว + ดังด้วย

ข้อด้อย

1. ไม่รองรับ WLAN, 3G
                        2. Software ที่ใช้งานกับ Linux มีน้อย
                        3. ไม่มีไฟส่องสว่างสำหรับกล้อง
                        4. เครื่องยัง งงๆ กับการชาร์จแบตเตอรี่
                        5. การตั้งเตือน+ปลุก จะเป็นไปตามการตั้งโปรไฟล์เสียงซึ่งเมื่อปิดเสียงมันก็จะปลุกแบบปิดเสียง
                        Last edited by dear.de; 25 Jan 2009, 20:14:30.

Comment

สรุป

จากอุปกรณ์ที่ให้มาถือว่าครบถ้วนทีเดียวครับทั้ง คู่มือ สายUSB หูฟังทีมีไมโครโฟนในตัว ,SD+ ตัวแปลง ขนาด 128MB, แบตเตอรี่ 1 ก้อน,
                          ปากกา Stylus 1 ด้าม , วอลชาร์ต ,ฟองน้ำหูฟังสองคู่
                          ถือว่าครบถ้วนมากๆ ครับ และ Moto ROKR E6 ที่ว่านี้ถือว่าเป็น Multimedia+Organize Phone เลยก็ว่าได้ครับ
                          และยังคงสามารถอัพเกรดได้แต่ต้องอาศัยความชำนาญครับผม การใช้งานถือว่าดีทีเดียว
                          สามารถใช้นิ้วจิ้มแทนปากกาได้อย่าง OK ถือว่าเป็นมือถือที่มีข้อเสียน้อยมากๆ ครับผม
                          สำหรับการใช้งานเรื่องความละเอียดนี่เก็บได้ค่อนข้างทุกเม็ดครับผม

ข้อมูลผลิตภัณฑ์ครับผม(คลิก)
                          Enjoy !!!!
                          Last edited by dear.de; 25 Jan 2009, 20:30:48.

Comment

เกือบเสร้จเจ้านี่เหมือนกัน แต่พอดียังติดใจ Nokia อยู่ เลยสอย E51 มา

Comment

Review ได้ดีครับผม ชอบๆๆ

Comment

Working...
                              X