overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: สอบถามเรื่อง การแชเนท> wireless

OverclockZone Member MoTeZ's Avatar
    เกษตร พันทิพ รามอินทรา

Default สอบถามเรื่อง การแชเนท> wireless

คือผม อยู่ ชั้น 1 ของตึก a ซึ่ง ผมเป็นตัวปล่อยสัญญาณ wireless จาก TP-LINK w8910g (54m wireless adsl2+ router) ซึ่งตั้งอยู่ภายในห้อง มีกำแพงกั้น ต้องการจะส่งไป ยังตึก b ชั้น 4 มีกำแพงกั้นเช่นกันครับ ตึก a และ b หันหน้าตึกชนกัน ระยะ***งจากตึกถึงตึก ประมาณ 8 เมตร ผมควรจะใช้ตัวรับสัญญาณ แบบไหนยี่ห้ออะไรดีครับ (แบบประหยัดนิดนึงนะครับ) หรือจะต้องเปลี่ยนตัวส่งสัญญาณ ไหมครับ
    คือผมไม่มีความรู้ด้านนี้มากหรอกครับ แต่ อยากทำให้แฟนผมใช้ด้วยอะครับ แต่ก็นะครับ งบค่อยข้าง กระชับ ถ้าค่าใช้จ่ายรวมๆ ไม่เกิน1500 ก็คงจะดีอะครับ หรือ +- ได้นิดหน่อยครับ
    ขอบคุณทุกท่านที่ตอบนะครับ อ่อ ผมมี Zyxel P-660HW-T1 อีกตัว ไม่รู้ตัวไหนส่งดีกว่ากัน
    ผมเคยลองเล่นๆคือ เอา note book มายืนตรงระเบียง แบบ เกือบๆจะตก เจอสัญญาณ ประมาณ 1-2 ขีด เล่นแบบไม่หลุด ^^ เลยคิดว่าถ้าใช้ PC หาตัวรับดีๆ อาจจะเห็น สัญญาณได้ดีกว่า แต่ก็อีก ผมโง่ ไม่รู้จะใช้แบบไหน ไม่เข้าใจว่ารุ่นนี้ทำไรได้มั่ง ยังไงรบกวนด้วยครับ

OverclockZone Member MoTeZ's Avatar

ดันสักนิดดีกว่า

ดันรอผู้ใจดีมาตอยงิ

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

เดี๋ยวค่อยมาตอบ

Quote Originally Posted by SpeedDIY View Post
    เดี๋ยวค่อยมาตอบ
    ขอบพระคุณท่านมากเลย ผมจะรอท่านนะครับ จุ๊ฟๆ

ดัน รอๆๆ

OverclockZone Member

แล้วตอนนี้ท่านรับ สัญญาณได้หรือไม่

ยังไงรบกวนวาดรูปประกอบมาสักนิดจะดีมากครับ

หลักการ คือ ส่ง แรง รับ ต้องแรงด้วย รออรูปนะครับแล้วจะมาช่วยอีกที

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ

Quote Originally Posted by aumsza View Post
    แล้วตอนนี้ท่านรับ สัญญาณได้หรือไม่

ยังไงรบกวนวาดรูปประกอบมาสักนิดจะดีมากครับ

หลักการ คือ ส่ง แรง รับ ต้องแรงด้วย รออรูปนะครับแล้วจะมาช่วยอีกที

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ
    คือตอนนี้รับสัญาณไม่ได้เลยครับ ใช้ตัวรับ TP-Link wn321g
    รูป รูป

ดันๆดันๆๆ

OverclockZone Member คิม's Avatar

กำแพงหนาเท่าไรครับ ใช้วัสดุอะไรทำ
    และมีความชื้นมากไหมในกำแพง

ตัว Notebook ใช้ chip wireless ยี่ห้ออะไรครับ เครื่องคอมของแฟนคุณที่จะต่อเป็นแบบไหน

ยี่ห้อ T-P LINK ใช่ว่าไม่ดีนะ
    แต่สัญญาณมันค่อนข้างจะอ่อนถ้าเทียบกะยี่ห้ออื่น
    อันนี้ต้องความสามารถของผู้วางระบบครับ
    ว่าจะย้ายตัวรับ-ตัวส่งไปตำแหน่งไหนที่ส่งได้แรงสุด

ผมว่าซื้อ WRT54GS มาทำเป็น Repeater น่าจะเป็นคำตอบสุดท้าย
    ลองย้ายตำแหน่งตัวส่ง-เปลี่ยนตัวรับ โดยหยิบยืมรุ่นอื่นของคนที่มีก่อนครับ
    ค่อยคิดค่อยทำ จะได้ไม่เกินงบ
    โชคดีครับ

Quote Originally Posted by คิม View Post
    กำแพงหนาเท่าไรครับ ใช้วัสดุอะไรทำ
    และมีความชื้นมากไหมในกำแพง

ตัว Notebook ใช้ chip wireless ยี่ห้ออะไรครับ เครื่องคอมของแฟนคุณที่จะต่อเป็นแบบไหน
    กำแพงเป็นแบบ ที่ใช้กันห้องทั่วไปครับ ต้องอธิบายอย่างนี้ครับ ห้องเหมือนคอนโดทั่วไป จะมีห้องโถง และห้องนอน ซึ่ง จุดส่งและรับ ต่างอยู่ในห้องเช่นเดียวกันครับ note book ใช้ wireless ของ Intel® PRO/Wireless 3945BG Network Connection
    802.11 a/b/g Wireless LAN
    ส่วนเครื่องคอม แฟนผมเป็นแบบ PC ธรรมดาครับ spec ต่ำ พิมงาน เล่นเนท ถ้าจำไม่ผิดจะเป็น celeron D 2.0 ครับ แรม 256 ประมาณเนี่ย

Quote Originally Posted by tomodify View Post
    ยี่ห้อ T-P LINK ใช่ว่าไม่ดีนะ
    แต่สัญญาณมันค่อนข้างจะอ่อนถ้าเทียบกะยี่ห้ออื่น
    อันนี้ต้องความสามารถของผู้วางระบบครับ
    ว่าจะย้ายตัวรับ-ตัวส่งไปตำแหน่งไหนที่ส่งได้แรงสุด

ผมว่าซื้อ WRT54GS มาทำเป็น Repeater น่าจะเป็นคำตอบสุดท้าย
    ลองย้ายตำแหน่งตัวส่ง-เปลี่ยนตัวรับ โดยหยิบยืมรุ่นอื่นของคนที่มีก่อนครับ
    ค่อยคิดค่อยทำ จะได้ไม่เกินงบ
    โชคดีครับ
    ถ้า Tp-link เทียบกันโมเดมทรูเดิมๆ อันไหนส่งสัญญ่ณดีกว่ากันหนอ
    พอดีมี 660HW อยู่อะครับ

ขอบคุณนะครับที่ช่วย ให้คำตอบผมแต่ผมก็ยัง งงๆอยู่ ^^ คือผมไม่รู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ แค่ตั้งค่า wireless ใน router adsl modem ได้ก็บุญแล้ว - -
    Last edited by MoTeZ; 26 Jan 2009 at 09:48:37.

Quote Originally Posted by MoTeZ View Post
    ถ้า Tp-link เทียบกันโมเดมทรูเดิมๆ อันไหนส่งสัญญ่ณดีกว่ากันหนอ
    พอดีมี 660HW อยู่อะครับ

ขอบคุณนะครับที่ช่วย ให้คำตอบผมแต่ผมก็ยัง งงๆอยู่ ^^ คือผมไม่รู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ แค่ตั้งค่า wireless ใน router adsl modem ได้ก็บุญแล้ว - -
    ลองเปลี่ยน modem+router wireless แล้วเช็คสญญาณดูครับ
    ผมว่า tp-link น่าจะดีกว่าครับ

ลองเปลี่ยนตัวรับดูก่อนครับ หา hub usb มาต่อแล้วลากสายตัวรับไปใกล้ระเบียงดู
    หรือลองโมกะละมังช่วยรับสัญญาณดู
    อาจไร้สาระหน่อย
    ถ้าไม่เชื่อ ก็ทำ repeater ดีกว่าครับ
    หรือให้คนไปดูให้ก็ได้
    แต่งานแบบนี้ ผมว่าทำเองดีกว่าครับ
    ไม่ได้ก็ถาม หลายท่านในนี้เก่งครับ

Quote Originally Posted by tomodify View Post
    ลองเปลี่ยน modem+router wireless แล้วเช็คสญญาณดูครับ
    ผมว่า tp-link น่าจะดีกว่าครับ

ลองเปลี่ยนตัวรับดูก่อนครับ หา hub usb มาต่อแล้วลากสายตัวรับไปใกล้ระเบียงดู
    หรือลองโมกะละมังช่วยรับสัญญาณดู
    อาจไร้สาระหน่อย
    ถ้าไม่เชื่อ ก็ทำ repeater ดีกว่าครับ
    หรือให้คนไปดูให้ก็ได้
    แต่งานแบบนี้ ผมว่าทำเองดีกว่าครับ
    ไม่ได้ก็ถาม หลายท่านในนี้เก่งครับ
    ครับผม ขอบคุณมากสำหรับคำตอมครับ โมกะละมัง คงหมายถึงให้เป็นเหมือน ตัวรับจานดาวเทียมใช่ไหมครับ โว้ว ไอเดียเลิศครับ เด๋วลองดูก่อน ^^ ขอบคุณ ท่านมากครับ

Quote Originally Posted by MoTeZ View Post
    ครับผม ขอบคุณมากสำหรับคำตอมครับ โมกะละมัง คงหมายถึงให้เป็นเหมือน ตัวรับจานดาวเทียมใช่ไหมครับ โว้ว ไอเดียเลิศครับ เด๋วลองดูก่อน ^^ ขอบคุณ ท่านมากครับ
    ใช่แล้วครับ
    ตัวอย่างลายเซ็นต์ท่าน renaw ครับ

หรือดูกระทู้นี้ก็ได้
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=377135

สาย usb เล้นเล็กส่วนใหญ่ต่อแล้วไม่ค่อยเจอ ความยาวสายอย่าให้เกิน 5 เมตร มันจะไม่เจอ
    แต่ตัวในลายเซ็นต์ผมใช้ 10 เมตร นานๆทีก็ใช้ไม่ได้
    เวลาตัวรับมันร้อนน่ะครับ
    แต่ผมเล่นทีไรก็ได้ทุกทีนะ
    Last edited by tomodify; 26 Jan 2009 at 13:56:06.

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

มีคนมาตอบแล้ว .....

อิอิ เพิ่งตื่น

OverclockZone Member

ลงทุนน้อยสุดก็ ต้อง modify ครับ

แต่ถ้าจะลงทุนก็หา wrt54gl มาติดนอกห้องครับ (ถ้าติดได้)

มีตัวทดลองให้ก่อนตัดสินใจซื้อครับ

Quote Originally Posted by aumsza View Post
    ลงทุนน้อยสุดก็ ต้อง modify ครับ

แต่ถ้าจะลงทุนก็หา wrt54gl มาติดนอกห้องครับ (ถ้าติดได้)

มีตัวทดลองให้ก่อนตัดสินใจซื้อครับ

ถ้าซื้อตัวนั้น งบประมาณเท่าไหร่ครับ

2100-2300 บาท ครับ ไม่เกินนี้

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks