Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง การแชเนท> wireless

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง การแชเนท> wireless

คือผม อยู่ ชั้น 1 ของตึก a ซึ่ง ผมเป็นตัวปล่อยสัญญาณ wireless จาก TP-LINK w8910g (54m wireless adsl2+ router) ซึ่งตั้งอยู่ภายในห้อง มีกำแพงกั้น ต้องการจะส่งไป ยังตึก b ชั้น 4 มีกำแพงกั้นเช่นกันครับ ตึก a และ b หันหน้าตึกชนกัน ระยะ***งจากตึกถึงตึก ประมาณ 8 เมตร ผมควรจะใช้ตัวรับสัญญาณ แบบไหนยี่ห้ออะไรดีครับ (แบบประหยัดนิดนึงนะครับ) หรือจะต้องเปลี่ยนตัวส่งสัญญาณ ไหมครับ
    คือผมไม่มีความรู้ด้านนี้มากหรอกครับ แต่ อยากทำให้แฟนผมใช้ด้วยอะครับ แต่ก็นะครับ งบค่อยข้าง กระชับ ถ้าค่าใช้จ่ายรวมๆ ไม่เกิน1500 ก็คงจะดีอะครับ หรือ +- ได้นิดหน่อยครับ
    ขอบคุณทุกท่านที่ตอบนะครับ อ่อ ผมมี Zyxel P-660HW-T1 อีกตัว ไม่รู้ตัวไหนส่งดีกว่ากัน
    ผมเคยลองเล่นๆคือ เอา note book มายืนตรงระเบียง แบบ เกือบๆจะตก เจอสัญญาณ ประมาณ 1-2 ขีด เล่นแบบไม่หลุด ^^ เลยคิดว่าถ้าใช้ PC หาตัวรับดีๆ อาจจะเห็น สัญญาณได้ดีกว่า แต่ก็อีก ผมโง่ ไม่รู้จะใช้แบบไหน ไม่เข้าใจว่ารุ่นนี้ทำไรได้มั่ง ยังไงรบกวนด้วยครับ

ดันสักนิดดีกว่า

Comment

ดันรอผู้ใจดีมาตอยงิ

Comment

เดี๋ยวค่อยมาตอบ

Comment

Originally posted by SpeedDIY View Post
          เดี๋ยวค่อยมาตอบ
          ขอบพระคุณท่านมากเลย ผมจะรอท่านนะครับ จุ๊ฟๆ

Comment

ดัน รอๆๆ

Comment

แล้วตอนนี้ท่านรับ สัญญาณได้หรือไม่

ยังไงรบกวนวาดรูปประกอบมาสักนิดจะดีมากครับ

หลักการ คือ ส่ง แรง รับ ต้องแรงด้วย รออรูปนะครับแล้วจะมาช่วยอีกที

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ

Comment

Originally posted by aumsza View Post
                แล้วตอนนี้ท่านรับ สัญญาณได้หรือไม่

ยังไงรบกวนวาดรูปประกอบมาสักนิดจะดีมากครับ

หลักการ คือ ส่ง แรง รับ ต้องแรงด้วย รออรูปนะครับแล้วจะมาช่วยอีกที

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ
                คือตอนนี้รับสัญาณไม่ได้เลยครับ ใช้ตัวรับ TP-Link wn321g
                Attached Files

Comment

ดันๆดันๆๆ

Comment

กำแพงหนาเท่าไรครับ ใช้วัสดุอะไรทำ
                    และมีความชื้นมากไหมในกำแพง

ตัว Notebook ใช้ chip wireless ยี่ห้ออะไรครับ เครื่องคอมของแฟนคุณที่จะต่อเป็นแบบไหน

Comment

ยี่ห้อ T-P LINK ใช่ว่าไม่ดีนะ
                      แต่สัญญาณมันค่อนข้างจะอ่อนถ้าเทียบกะยี่ห้ออื่น
                      อันนี้ต้องความสามารถของผู้วางระบบครับ
                      ว่าจะย้ายตัวรับ-ตัวส่งไปตำแหน่งไหนที่ส่งได้แรงสุด

ผมว่าซื้อ WRT54GS มาทำเป็น Repeater น่าจะเป็นคำตอบสุดท้าย
                      ลองย้ายตำแหน่งตัวส่ง-เปลี่ยนตัวรับ โดยหยิบยืมรุ่นอื่นของคนที่มีก่อนครับ
                      ค่อยคิดค่อยทำ จะได้ไม่เกินงบ
                      โชคดีครับ

Comment

Originally posted by คิม View Post
                        กำแพงหนาเท่าไรครับ ใช้วัสดุอะไรทำ
                        และมีความชื้นมากไหมในกำแพง

ตัว Notebook ใช้ chip wireless ยี่ห้ออะไรครับ เครื่องคอมของแฟนคุณที่จะต่อเป็นแบบไหน
                        กำแพงเป็นแบบ ที่ใช้กันห้องทั่วไปครับ ต้องอธิบายอย่างนี้ครับ ห้องเหมือนคอนโดทั่วไป จะมีห้องโถง และห้องนอน ซึ่ง จุดส่งและรับ ต่างอยู่ในห้องเช่นเดียวกันครับ note book ใช้ wireless ของ Intel® PRO/Wireless 3945BG Network Connection
                        802.11 a/b/g Wireless LAN
                        ส่วนเครื่องคอม แฟนผมเป็นแบบ PC ธรรมดาครับ spec ต่ำ พิมงาน เล่นเนท ถ้าจำไม่ผิดจะเป็น celeron D 2.0 ครับ แรม 256 ประมาณเนี่ย

Comment

Originally posted by tomodify View Post
                          ยี่ห้อ T-P LINK ใช่ว่าไม่ดีนะ
                          แต่สัญญาณมันค่อนข้างจะอ่อนถ้าเทียบกะยี่ห้ออื่น
                          อันนี้ต้องความสามารถของผู้วางระบบครับ
                          ว่าจะย้ายตัวรับ-ตัวส่งไปตำแหน่งไหนที่ส่งได้แรงสุด

ผมว่าซื้อ WRT54GS มาทำเป็น Repeater น่าจะเป็นคำตอบสุดท้าย
                          ลองย้ายตำแหน่งตัวส่ง-เปลี่ยนตัวรับ โดยหยิบยืมรุ่นอื่นของคนที่มีก่อนครับ
                          ค่อยคิดค่อยทำ จะได้ไม่เกินงบ
                          โชคดีครับ
                          ถ้า Tp-link เทียบกันโมเดมทรูเดิมๆ อันไหนส่งสัญญ่ณดีกว่ากันหนอ
                          พอดีมี 660HW อยู่อะครับ

ขอบคุณนะครับที่ช่วย ให้คำตอบผมแต่ผมก็ยัง งงๆอยู่ ^^ คือผมไม่รู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ แค่ตั้งค่า wireless ใน router adsl modem ได้ก็บุญแล้ว - -
                          Last edited by MoTeZ; 26 Jan 2009, 09:48:37.

Comment

Originally posted by MoTeZ View Post
                            ถ้า Tp-link เทียบกันโมเดมทรูเดิมๆ อันไหนส่งสัญญ่ณดีกว่ากันหนอ
                            พอดีมี 660HW อยู่อะครับ

ขอบคุณนะครับที่ช่วย ให้คำตอบผมแต่ผมก็ยัง งงๆอยู่ ^^ คือผมไม่รู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ แค่ตั้งค่า wireless ใน router adsl modem ได้ก็บุญแล้ว - -
                            ลองเปลี่ยน modem+router wireless แล้วเช็คสญญาณดูครับ
                            ผมว่า tp-link น่าจะดีกว่าครับ

ลองเปลี่ยนตัวรับดูก่อนครับ หา hub usb มาต่อแล้วลากสายตัวรับไปใกล้ระเบียงดู
                            หรือลองโมกะละมังช่วยรับสัญญาณดู
                            อาจไร้สาระหน่อย
                            ถ้าไม่เชื่อ ก็ทำ repeater ดีกว่าครับ
                            หรือให้คนไปดูให้ก็ได้
                            แต่งานแบบนี้ ผมว่าทำเองดีกว่าครับ
                            ไม่ได้ก็ถาม หลายท่านในนี้เก่งครับ

Comment

Originally posted by tomodify View Post
                              ลองเปลี่ยน modem+router wireless แล้วเช็คสญญาณดูครับ
                              ผมว่า tp-link น่าจะดีกว่าครับ

ลองเปลี่ยนตัวรับดูก่อนครับ หา hub usb มาต่อแล้วลากสายตัวรับไปใกล้ระเบียงดู
                              หรือลองโมกะละมังช่วยรับสัญญาณดู
                              อาจไร้สาระหน่อย
                              ถ้าไม่เชื่อ ก็ทำ repeater ดีกว่าครับ
                              หรือให้คนไปดูให้ก็ได้
                              แต่งานแบบนี้ ผมว่าทำเองดีกว่าครับ
                              ไม่ได้ก็ถาม หลายท่านในนี้เก่งครับ
                              ครับผม ขอบคุณมากสำหรับคำตอมครับ โมกะละมัง คงหมายถึงให้เป็นเหมือน ตัวรับจานดาวเทียมใช่ไหมครับ โว้ว ไอเดียเลิศครับ เด๋วลองดูก่อน ^^ ขอบคุณ ท่านมากครับ

Comment

Working...
                              X