Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเกี่ยวกับแรมในการ์ดจอยุค DX10 อ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเกี่ยวกับแรมในการ์ดจอยุค DX10 อ่ะครับ

คือสงสัยว่าทำไมการใส่ขนาดแรมถึงไม่เหมือนการ์ดจอตั้งแต่ยุคก่อนจนถึงยุคDX9 ครับ
    อย่างยุคก่อน ๆ จะเป็น 128 256 512
    เห็นการ์ดจอยุคDX10 เริ่มต้นที่ 320 640 และ 768
    ตัวDX 10 ทำให้ต้องใส่ขนาดแรมรูปแบบใหม่เหรอครับ
    สงสัยจริง ๆ ครับ ขอบคุณครับ

ก็อาจจะใช่ แต่ผมว่ามันจะอาจไปมากกว่านี้อีก ต้องคอยดูกัน

Comment

เพราะเกมส์ที่ใช้ DX9 ไม่จำเป็นต้องใช้แรมมากขนาดนั้นครับ แต่พอ DX10 มา พวก polygon มากขึ้น ข้อมูลแสงเงามากขึ้น พวก HDR อะไรพวกนี้ มันมากจนแรมที่มีเดิม เอาไม่อยู่ครับ

Comment

ต้องเสียตังอีกแล้วหรือนี่ เฮ้อออ.. คอมสมัยนี้ช่างใวจิงๆ ตามมะทัน -*- อีกอย่างเพิ่งซื้อคอมใหม่มามะวานเอง

Comment

คือผมไม่ได้สงสัยเรื่องใช้แรมเยอะขึ้นครับ แต่สงสัยกับเลขขนาดแรมอ่ะครับ
          ว่าถ้ามันต้องการมากจริง ทำไมจาก 256 ถึงต้องไปเป็น 320 ไม่เป็น 512 ไปเลย

Comment

Originally posted by Buddykung View Post
            คือผมไม่ได้สงสัยเรื่องใช้แรมเยอะขึ้นครับ แต่สงสัยกับเลขขนาดแรมอ่ะครับ
            ว่าถ้ามันต้องการมากจริง ทำไมจาก 256 ถึงต้องไปเป็น 320 ไม่เป็น 512 ไปเลย

สมมุติ นะครับ 320 ก่มี แรม 64 * 5 ตัวไง

แล้วแต่เค้าจา ใส่มะละครับ

Comment

แล้วมันมีข้อบังคับอะไรเหรอครับ ที่จะต้องใส่มากขึ้น 2 เท่าตลอด

คิดมากไปป่ะครับ

Comment

Working...
              X