Announcement

Collapse
No announcement yet.

ASUS P4P800 HDD S-ATA + P-ATA ตั้งค่าอย่างไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ASUS P4P800 HDD S-ATA + P-ATA ตั้งค่าอย่างไรบ้างครับ

ASUS P4P800 HDD S-ATA + P-ATA ตั้งค่าอย่างไรบ้างครับ

ใช้ Windows XP อยู่ครับ
    HDD Serial-ATA เป็นตัวบูต Windows XP
    ผมต้องตั้งค่าใน BIOS อย่างไรบ้าง
    เพื่อให้ Windows XP มองเห็น HDD IDE ความจุ 250 GB ที่เพิ่มเข้ามา
    ( ใน bios เจอ HDD IDE ตัวที่เพิ่มเข้ามาแล้วนะครับ )

คู่มือ ASUS P4P800 ครับ
    http://dlsvr03.asus.com/pub/ASUS/mb/...324_p4p800.pdf

ตารางในหน้า 60 หมายถึงอะไรครับ ( ในคู่มือจะใช้หน้า 2-26 )
    การปรับตั้งในหน้า 86-87 ต้องปรับตัวไหนครับ ( ในคู่มือจะใช้หน้า 4-12 และ 4-13 )

ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่า format หรือยัง เลยทำให้ window ไม่เห็นหรือเปล่า

Comment

FORMAT แล้วครับ

แต่ Format จากเครื่องตัวอื่น
      เครื่องดังกล่าว ใช้ HDD แบบ IDE เป็นตัวบูต Windows XP
      เมนบอร์ดก็คนละรุ่นกัน
      copy ข้อมูล ใส่เข้าไปใน HDD บ้างแล้วครับ

พอนำ HDD ตัวใหม่(IDE) มาผสมใช้รวมกันกับ Serial-ATA บน Asus P4P800
      ใน Bios เจอ HDD ตามปกติ
      แต่ ใน Windows XP มองไม่เห็น HDD ตัวใหม่นี้เลยครับ

ผมงง และ ไม่ค่อยเข้าใจ กับการตั้งค่าใน Bios นะครับ
      อีกอย่าง จั๊มเปอร์ควรตั้งอะไรดี master หรือ slave (หัวข้อ 4.3.6 IDE Configuration)
      และ อีกข้อ ติดตั้งใน IDE ช่องไหนก็ได้ใช่หรือไม่ครับ Primary IDE หรือ Secondary IDE
      ประการสุดท้าย Asus P4P800 ใส่ HDD ขนาด 250 GB ได้หรือไม่ครับ หรือ ว่าต้องใช้ขนาดที่น้อยกว่านี้

Comment

1.) ตารางนั้นบอก ความสามรถในการติดตั้ง hd ใน window รุ่นต่างๆ ตามนั้นครับ
        2.) ตามคู่มือ Mb บอกให้ ตั้ง onboard ide operation mode เป็น enhance mode แล้ว
        enhance mode support เป็น s-ata จะสามารถใช้ ทั้ง s-ata และ p-ata ได้ เขาไม่แนะนำให้ set เป็น s-ata+p-ata ผมก็ไม่เคยลอง set เป็นอย่างอื่น
        ถ้า set ตามที่คู่มือบอกแล้วไม่ได้ก็ลอง set เป็น s-ata+p-ata ดูครับ

Comment

Working...
        X