Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] แกะกล่อง DSLR Sony Alpha300 น้องเล็กจากค่ายใหญ่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถนัดมือซ้ายเหมือนกันเลยครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ กำลังหากล้องเหมาะๆมืออยู่

Comment

ขอแสดงความยินดีกับเจ้าของบทความด้วยครับ ที่ได้รับรางวัล

Sony Walkman NWZ-S738F

ขอขอบคุณ โซนี่ ประเทศไทย จำกัดครับ

Comment

ใช้ A200อยู่ครับ สีสวยดีครับ แต่ประมาณว่า น้องหนอนเรียกหา จึงตัองกลับไปหาหนอนดังเดิม

Comment

เ้พิ่งได้เข้ามาอ่านครับ ชอบใจการรีวิวมากเลย เอาไป5กะโหลกครับ ^_^

Comment

ขอบคุณท่นgidd009มากครับสำหรับReviewดีๆ อ่านเพลินดีครับ
            ชอบครับ อ่านแล้วอยากหามาเล่นบ้างจังเลยครับ ผมก็เล่นแต่กล้องcompactมาตลอดเลยนับจากไม่ได้ใช้ฟิล์ม

Comment

ผมใช้กล้องมินอลต้ามาตั้งแต่สมัยเป็นกล้องฟิล์ม และก็ใช้ slr ของมินอลต้ามาตั้งแต่รุ่น Dynax7i ใช้มาหลายตัวไม่ว่าจะเป็น a200 ,a2 , 5D, 7D สาเหตุที่ใช้เฉพาะรุ้นนี้เพราะเชื่อใจในคุณภาพครับ เพราะที่บ้านทำกิจการร้านถ่ายรูป สีรูปที่ได้จากกล้องตะกูลมินอลต้าเป็นที่น่าประทับใจทุกรุ่น พอมินอลต้ามันไปรวมกับ Sony ผมก็ชั่งใจอยู่นานว่าจะเล่นต่อไหมเพราะจากที่เห็นลูกค้าเอากล้องมาอัดรูป กล้องคอมแพ็คโซนี่สีมันออกเหลืองๆ ทำให้ผมไม่กล้าสอยกล้อง a300 มาใช้ แต่มาเห็นกระทู้ของท่านทำให้ผมมั่นใจขึ้นมาอีกครั้ง ว่าa300 มันคงจะไม่ทำให้ผมผิดหวัง ขอบคุณท่านมากๆครับที่ รีวิว ให้ชม สงสัยต้องไปสอยแล้วครับ เพราะมีเลนส์มินอลต้าอยู่หลายตัว

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ถ้ามีข้อสงสัยยังไง ถามมาได้ครับ

Originally posted by saw View Post
                ผมใช้กล้องมินอลต้ามาตั้งแต่สมัยเป็นกล้องฟิล์ม และก็ใช้ slr ของมินอลต้ามาตั้งแต่รุ่น Dynax7i ใช้มาหลายตัวไม่ว่าจะเป็น a200 ,a2 , 5D, 7D สาเหตุที่ใช้เฉพาะรุ้นนี้เพราะเชื่อใจในคุณภาพครับ เพราะที่บ้านทำกิจการร้านถ่ายรูป สีรูปที่ได้จากกล้องตะกูลมินอลต้าเป็นที่น่าประทับใจทุกรุ่น พอมินอลต้ามันไปรวมกับ Sony ผมก็ชั่งใจอยู่นานว่าจะเล่นต่อไหมเพราะจากที่เห็นลูกค้าเอากล้องมาอัดรูป กล้องคอมแพ็คโซนี่สีมันออกเหลืองๆ ทำให้ผมไม่กล้าสอยกล้อง a300 มาใช้ แต่มาเห็นกระทู้ของท่านทำให้ผมมั่นใจขึ้นมาอีกครั้ง ว่าa300 มันคงจะไม่ทำให้ผมผิดหวัง ขอบคุณท่านมากๆครับที่ รีวิว ให้ชม สงสัยต้องไปสอยแล้วครับ เพราะมีเลนส์มินอลต้าอยู่หลายตัว
                ขอบคุณครับ.. สำหรับผม เป็นแค่มือสมัครเล่น(ฝีมือห่วยๆ)เท่านั้นเอง วันๆก็แค่ถ่ายรูปเป็นงานอดิเรกเพื่อความสุขส่วนตัวไม่ได้หารายได้หรือรับงานแต่อย่างใด ผมเริ่มต้นกับนิคอนนะ ตั้งแต่สมัย FM FE2 F3 F90X..เรื่อยมาจนถึงยุคดิจิตอลก็ย้ายไปแคนน่อนพักนึกในรุ่น D300 และจบที่ D20 พร้อมกับเลนส์ที่ผ่านมือทั้งซื้อทั้งยืมอีกเป็นโหลๆ บอกตรงๆว่าตอนนั้นไม่ได้สนใจมินอลต้าเลย

แต่

พอมาได้ลอง D5D แล้วประทับใจในสีสันที่ได้รับ..คือ.. มันคนละเรื่องกับหนอนน้อยที่ใช้อยู่เลย (ไม่ได้หมายความว่าภาพที่ได้จากมินอลต้าดีกว่าแคนน่อน แต่ผมชอบมากกว่า) ยิ่งมีน้าท่านนึงเอาเลนส์ G มาให้ยืมใช้ทริปนึงตอนไปดูนก ยิ่งทึ่งในความคมเข้าไปอีก.... แต่ตอนนั้นยังไม่แน่ใจในสภาพของมินอลต้าที่ควบรวมกับโคนิก้าแล้วก็ยังร่อแร่.. จนมาอยู่ในมือโซนี่

และก็เหมือนท่าน ผมยังไม่วางใจโซนี่เลย ว่าจะทำออกมาได้ดีกว่าหรือแย่กว่าตอนที่เป็นมินอลต้าแค่ไหน จนน้าท่านนึงไปซื้อ A100 มาใช้ จึงได้ลองเล่นและรู้ว่าภาพที่ได้ยังเป็นธรรมชาติของหมีอยู่ ...

นั่น เป็นเหตุผลที่ผมเอาเงินเดือนทั้งเดือน ไปแลกไอ้เจ้า A300 ตัวนี้มา และบอกได้เลยว่า "ไม่ผิดหวัง"

ปล. เลนส์หมีท่านมีตัวไหนมั่งหรอครับ? ถ้าเบื่อแล้วแบ่งขายให้ผมมั่งนะ ตอนนี้กะลังควานหา "กระป๋องเบียร์" ในตำนานอยู่ (^^)
                Last edited by gidd009; 5 Feb 2009, 20:13:22.

Comment

รีวิวยังกะมืออาชีพครับ...............
                  ผมเข้ามาถูกที่แล้ว..............
                  ตอนนี้กะลังเปรียบเทียบระหว่าง Nikon D60,Cannon1000,กะSonyA200
                  แต่ใจมันเอียงมาทางโซนี่ยังงัยขอความมั่นใจจาก จขกท.ด้วยครับ.......
                  จะซื้ออาทิตย์หน้าแล้ว.

Comment

Originally posted by Panutty View Post
                    รีวิวยังกะมืออาชีพครับ...............
                    ผมเข้ามาถูกที่แล้ว..............
                    ตอนนี้กะลังเปรียบเทียบระหว่าง Nikon D60,Cannon1000,กะSonyA200
                    แต่ใจมันเอียงมาทางโซนี่ยังงัยขอความมั่นใจจาก จขกท.ด้วยครับ.......
                    จะซื้ออาทิตย์หน้าแล้ว.
                    เป็นตัวเลือกที่ทำให้ใครหลายคนลำบากใจอยู่พอสมควรครับ

ทั้งสามตัวที่ท่านว่ามา "ตามความเห็นของผม" คุณสมบัติของ A200 ไม่มีตรงไหนด้อยกว่า D60 และ 1000D เลย... ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง โครงสร้างวัสดุ,ระบบวัดแสง,ระบบแฟลช,ระบบบันทึกภาพ,จุดโฟกัส ฯลฯ เพราะ D60 และ 1000D มันเรียกได้ว่าเป็นกล้องสำหรับมือใหม่ "แท้ๆ" เน้นตัวเล็ก น้ำหนักเบา (เป็นประเด็นหลักที่ผมไม่ชอบกล้องกอบแกบแบบนี้) ออกแบบมาเพื่อผู้ใช้ที่ใช้งานในโหมด P และ Scene ต่างๆเป็นหลัก... ซึ่ง....เมื่อใช้งานไประยะหนึ่งจนอยากพัฒนาฝีมือมากขึ้น อาจจะพบกับอาการ "กล้องตัน" เอาได้ง่ายๆ

แต่

ถ้าท่านจะเล่นโซนี่ในตอนนี้ ท่านต้องเข้าใจอย่างหนึ่งว่าโซนี่เพิ่งทำกล้อง DSLR ขายมาแค่สามปี (แม้จะมีพื้นฐานจากมินอลต้าก็ตาม) เพราะฉนั้นเรื่องเดียวที่เป็นจุดอ่อนคือเรื่องของ เลนส์และอุปกรณ์เสริม ที่มันหาซื้อไม่ได้ง่ายๆเหมือนกล้องเจ้าตลาดที่ทำกล้องวางขายมานานกว่า50ปีอย่างแน่นอน ....

--ท่านทำใจยอมรับได้ไม๊ครับ ถ้าเกิดเปิดดูเวปขายเลนส์มือสอง แล้วมีเลนส์ที่ท่านอยากได้ ราคาพอสู้ไหว ประกาศขายซื้อขายเต็มพรืดไปหมด... แต่ไม่มีเม้าท์ Alpha เลย

--ท่านทำใจได้ไม๊ครับ ถ้าเดินไปหาซื้อเลนส์ Alpha ตามร้านกล้องทั่วไป แล้วปรากฏว่า มันไม่มีขายเลย (กล้องและอุปกรณ์โซนี่จะมีขายที่ศูนย์โซนี่ ร้าน Big Camera และ PowerBuy เท่านั้น)

--ท่านทำใจได้ไม๊ครับ ถ้าท่านเจอเลนส์เม้าท์ Alpha ที่ร้านที่ผมว่ามา "แต่" ราคามันไม่ได้ถูกเหมือนของค่ายอื่นเค้า (เพราะมันมีแต่ประกันศูนย์ ไม่มีของหิ้ว)

นั่น เป็นสิ่งที่ผมอยากถามท่านก่อนแนะนำ Alpha ครับ .... อาจจะฟังดูมันหดหู่ว่าทำไมมันน้อย.. แต่ไม่ใช่ว่าจะไม่มีเลยนะ ที่ร้าน ViewFinder เค้ามีอุปกรณ์โซนี่ทุกชนิด เลนส์ ThirdParty เม้าท์ Alpha เค้าก็มีวางขายทุกรุ่น หรือจะสั่งเอารุ่นไหนเพิ่มอีกก็ได้ เลนส์มือสองของมินอลต้าและโซนี่เองก็มีให้เลือกเยอะแยะ

สรุปแล้ว ถ้าท่านเป็นคนที่ชอบลองเลนส์อื่นๆ ชอบซื้อ-ขายแลกเปลี่ยนเลนส์อื่นๆบ่อยๆ ชอบหาของมือสองตามบอร์ดต่างๆ ตอนนี้ A200 ยังไม่เหมาะกับท่านหรอกครับ .. ผมไม่อยากแนะนำให้ท่านซื้อ A200 มาใช้ แต่อีกหกเดือนท่านก็ยอมขาดทุนประกาศขายทิ้งถูกๆ เพราะท่านหาซื้อเลนส์มาใช้ยาก
                    แต่ถ้าท่านเป็นคนที่เปลี่ยนเลนส์ไม่บ่อย ไม่ได้ชอบซื้อชอบขายชอบลองเลนส์ตัวโน้นตัวนี้เยอะแยะ หรือต้องการเลนส์ครบช่วงแล้วก็จะใช้ไปอีกนาน Alpha 200 เหมาะกับท่านแล้วล่ะครับ

Gidd....Confirm !! <------แต่ไม่กราบเท้าคุณแม่ของใครนะครับ
                    Last edited by gidd009; 7 Feb 2009, 00:40:06.

Comment

ขอบคุณมากครับ...............

Comment

ตอนนี้ไปสอยมาแล้วครับ.......A200
                        ถูกใจมากครับรบกวนคุณกฤตช่วยแนะนำเวปชุมชนคนใช้แอลฟ่า
                        และเวปที่ขายมือสองของโซนี่ด้วยครับ.

Comment

Originally posted by Panutty View Post
                          ตอนนี้ไปสอยมาแล้วครับ.......A200
                          ถูกใจมากครับรบกวนคุณกฤตช่วยแนะนำเวปชุมชนคนใช้แอลฟ่า
                          และเวปที่ขายมือสองของโซนี่ด้วยครับ.
                          www.photohobby.net <----แหล่งรวมคนใช้ Alpha และ Minolta ครับ มีขายเลนส์มือสองด้วย แต่ต้องรีบหน่อยนะ มาไวไปไวมากๆ

www.viewfindercamera.com <---- ร้านน้าเซียน ขายเลนส์เม้า Alpha ของ Sony CarlZeiss Sigma Tamron ฯลฯ เลนส์ใหม่ก็มี มือสองก็มี

ยินดีด้วยกับกล้องใหม่ครับ A200 พลังแฝงเยอะ เค้นมันออกมาให้ได้ครับ

Comment

ถามดูนะ ถ้าหิ้วจากญี่ปุ่นจะเหมือนที่ขายในประเทศไทยปล่าว
                            แล้วถ้าเสียจะส่งไปซ่อมที่ไหนได้ พอดีมีเพื่อนทำงานที่นั้นถูกดี
                            http://www.biccamera.com/bicbic/jsp/...=4905524458732

Comment

Originally posted by Shrek View Post
                              ถามดูนะ ถ้าหิ้วจากญี่ปุ่นจะเหมือนที่ขายในประเทศไทยปล่าว
                              แล้วถ้าเสียจะส่งไปซ่อมที่ไหนได้ พอดีมีเพื่อนทำงานที่นั้นถูกดี
                              http://www.biccamera.com/bicbic/jsp/...=4905524458732
                              1. เหมือนครับ Sony แบ่ง Section ของกล้อง DSLR เป็นชุดเดียวทั่วโลก ไม่มีชื่ออื่น หรือสเปกอื่น แต่เรื่องสกรีนปุ่ม เฟิร์มแวร์และภาษาเมนูในเครื่อง อาจจะไม่เหมือนก็ได้ ไม่เหมือนสมัยมินอลต้าหรอกครับที่มีทั้ง Maxxum Dynax Alpha

2. ส่งซ่อมที่ Sony Thai นี่แหละครับ เค้าไม่ชาร์จเพิ่ม หรือดองแบบ Nik หรอก น้าผมซื้อกล้องวิดีโอมาฝากจากฮ่องกง แล้วผมทำร่วง เลนส์แตก จอ LCD แตกห้อยร่องแร่ง เอาไปซ่อมที่ศูนย์ปิ่นเกล้าแค่อาทิตย์เดียวก็เสร็จ ค่าซ่อม 5100 ซึ่งผมว่ามันก็เหมาะสมกับอาการอยู่

อ่า .... 49800 เยน นี่ เป็นเงินไทยประมาณเท่าไหร่อ่ะ ???
                              Last edited by gidd009; 11 Feb 2009, 14:16:49.

Comment

x0.35 = 17430 ครับ

Comment

Working...
                                X