overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: รบกวนครับมือใหม่กำลังอยากได้กล้อง DSL-like

OverclockZone Member UnderoatZ's Avatar
    สุพรรณบุรี to ดาวคะนอง

Default รบกวนครับมือใหม่กำลังอยากได้กล้อง DSL-like

ผมเคยใช่กล้อง ดิจิตอล ธรรมดาๆ มาตลอด
    จนหลังๆ ได้เห็นภาพที่ถ่ายด้วย DSLR ตามหนังสือ คอมต่างๆ รู้สึกว่ามันได้อารมณ์ในการดูภาพถ่ายพวกนี้มาก อยากที่จะหัดถ่ายภาพให้ได้แบบพวกนี้บ้าง ประกอบด้วยกล้องเก่าเสีย กำลังจะซื้อกล้องใหม่พอดี แต่ฝีมือยังไม่ีมีครับ เงินก็ไม่เยอะ จึงได้รู้ว่า กล้อง DSL-Like มันมีฟังชั่นคล้ายๆ DSLR เลยคิดว่าจะเริ่มจากตรงนี้ครับ ดังนั้นสิ่งแรกคือกล้องครับ ในงบประมาณ 11000 + - 1000
    กล้องตัวไหนที่เหมาะสมกับการเริ่มต้น ด้วยงบประมาณเท่านี้ดีครับ ขอเป็นมือหนึ่งนะครับ ต้องผ่อน(-*-) ครับ

รบกวนด้วยครับ

OverclockZone Member UnderoatZ's Avatar

อ่านมาหลายๆ กระทู้ แนะนำให้เริ่ม DSLR เลย ก็อยากได้แต่ไม่มีเงินทำไงดี
    อยากได้ความสบาย และมันจะเป็นกล้องของครอบครัวใช่ด้วย
    Last edited by UnderoatZ; 26 Jan 2009 at 14:08:06.

OverclockZone Member

ผมฟันธงให้ panasonic fz28 ครับ ราคา 11,xxx น่าจะหาได้ ประกันร้านนะครับ
    -ได้ f2.8 ด้วย
    -marco ดีกว่า
    -16:9 ไว้เล่นขำๆ
    -ช่วงกว้างกว่า (18x)
    -ถ่ายต่อเนื่องไวกว่า

fuji จับถือน่าจะดีกว่า (ผมมือใหญ่)
    แล้วก็สีสดกว่าแน่าๆครับ

สงสัยอะไรถามได้ครับ ผมเคยใช้แล้วทั้งสองยี่ห้อ แต่ไม่ใช่รุ่นนี้นะ

ผมละชอบๆ เจ้า leica เนื่ย แต่ก่อน มี 2.8 ตลอดช่วงด้วย(fz1) ไม่รู้ยัดมาได้ไง

แต่นิดนึงใจลึกๆ เก็บให้ได้สัก 16k-18k สอย dslr ดีกว่าครับ ส่วนรุ่นไหนคุยกันอีกทีครับ
    ถ้ารีบใช้ สอยมือสองไปพลางๆก่อนก็ได้ครับ ล่าสุดผมเพิ่งขาย d70+18-70 ไป13,500เองครับ

OverclockZone Member Seriesz's Avatar

ผมเคยเห็น Nikon D40+kit 9800 บาทอ่ะครับ ...
    ราคาน่าเป็นหนี้จิงๆ เลยอ่ะ ...
    ถ้ามีเงิน ผมคงรีบสอย ง่ะ ..

OverclockZone Member zenki's Avatar

Quote Originally Posted by auintei View Post
    เหงด้วยคร้าบบบบบบบ รับเฟรช เพิ่มด้วยมั้ยค้าบ

OverclockZone Member Shrek's Avatar

Fujifilm Finepix S2000hd 8900.- +4gb Zoomcamera
    http://www.zoomcamera.net/index.php?...3452&pid=49040

ได้ข้อมูลมากเลยครับ ใจเอนเอียงไป s2000hd

Quote Originally Posted by auintei View Post
    ผมฟันธงให้ panasonic fz28 ครับ ราคา 11,xxx น่าจะหาได้ ประกันร้านนะครับ
    -ได้ f2.8 ด้วย
    -marco ดีกว่า
    -16:9 ไว้เล่นขำๆ
    -ช่วงกว้างกว่า (18x)
    -ถ่ายต่อเนื่องไวกว่า

fuji จับถือน่าจะดีกว่า (ผมมือใหญ่)
    แล้วก็สีสดกว่าแน่าๆครับ

สงสัยอะไรถามได้ครับ ผมเคยใช้แล้วทั้งสองยี่ห้อ แต่ไม่ใช่รุ่นนี้นะ

ผมละชอบๆ เจ้า leica เนื่ย แต่ก่อน มี 2.8 ตลอดช่วงด้วย(fz1) ไม่รู้ยัดมาได้ไง

แต่นิดนึงใจลึกๆ เก็บให้ได้สัก 16k-18k สอย dslr ดีกว่าครับ ส่วนรุ่นไหนคุยกันอีกทีครับ
    ถ้ารีบใช้ สอยมือสองไปพลางๆก่อนก็ได้ครับ ล่าสุดผมเพิ่งขาย d70+18-70 ไป13,500เองครับ
    fz28 เริ่มลังเลหล่ะ ชอบที่ถ่ายภาพ 16:9

อยากได้ครับ แต่ต้องผ่อนเท่านั้นครับ เงินสดไม่ได้มี

Quote Originally Posted by Seriesz View Post
    ผมเคยเห็น Nikon D40+kit 9800 บาทอ่ะครับ ...
    ราคาน่าเป็นหนี้จิงๆ เลยอ่ะ ...
    ถ้ามีเงิน ผมคงรีบสอย ง่ะ ..
    ราคาน่าสนแต่เงินไม่พอ

Quote Originally Posted by Shrek View Post
    Fujifilm Finepix S2000hd 8900.- +4gb Zoomcamera
    http://www.zoomcamera.net/index.php?...3452&pid=49040
    ตอนนี้ผมใจเอียงมาที่ S2000hd แล้ว แต่ผมอยากเห็นตัวอย่างภาพอะครับ เสาร์-อาทิตย์ ต้องเดินหาอีกจะซื้อที่ไหน

20/02/2552 นี้จะไปเที่ยวลาว ประจวบเหมาะที่จะได้ลองกล้องพอดี
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

ลองเข้าไปดูภาพตัวอย่างที่บอร์ด fujifilm ดูครับ

http://www.fujifilm.co.th/forum/index.php

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

พานายามแดดดี สีสด แสงไม่มีโฟกัสช้า...น๊อยบานนะครับ...
    ลองไปดูนิคอน กะ ฟูจิ ดีก่าครับ ^^"
    ปล. ช่วงนี้อาจจะตกเทรนไปหน่อยในเรื่องของรุ่นคอมแพค คุคุคุคุ ข้อมมูลไม่ได้อัพเดทเท่าไรแต่จากที่ใช้โปรซูมมา 3 ตัว ภาพที่รู้สึกว่า ok ผมว่า ฟูจิ นะ

OverclockZone Member Shrek's Avatar

ตัวอย่าง s2000hd ผมเพิ่งได้มา
    http://www.fujifilm.co.th/forum/show...2828#post82828

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    พานายามแดดดี สีสด แสงไม่มีโฟกัสช้า...น๊อยบานนะครับ...
    ลองไปดูนิคอน กะ ฟูจิ ดีก่าครับ ^^"
    ปล. ช่วงนี้อาจจะตกเทรนไปหน่อยในเรื่องของรุ่นคอมแพค คุคุคุคุ ข้อมมูลไม่ได้อัพเดทเท่าไรแต่จากที่ใช้โปรซูมมา 3 ตัว ภาพที่รู้สึกว่า ok ผมว่า ฟูจิ นะ

ขอหลักฐานด้วยครับ ที่ว่า noise บานกว่าโดยส่วนตัวผมไม่ทราบครับว่าตัวไหนเยอะกว่า แต่มั่นใจว่าเยอะทั้งคู่ หวังผล สูงสุดน่าจะ iso400 กัดฟันไปเลยไม่เกิน 800 แน่นอน
    ว่าเรื่อง noise บาน เอาจากที่ผมเคยใช้ compact มาหลายยี่ห้อ ผมว่า nikon(หลายๆรุ่น) ละตัวบานเลย
    แต่รุ่นนี้ผมไม่เคยใช้นะครับ pana และfuji ทำกล้องได้ดีในพวก compact เสมอมาและมักให้มาเยอะกว่าชาวบ้านเขา pana เองในไทยอาจไม่ค่อยนิยม ส่วนเมืองนอนนิยมกันมาก(กล่าวแบบลอยๆนี่ละ 555)

ผมมองว่า 2.8 ที่ให้มา marco ใกล้กว่า ใช้ batt ด้วย ถ่าย raw ได้ พวกนี้เหนือกว่าfuji ตรงใจผมมากกว่าครับ

แต่ผมคิดแบบถึกทักเอาเอง กดแล้วถ่าย fuji น่าจะให้สีที่โดนใจกว่านะครับ เพราะมันสดจริง

OverclockZone Member m2h's Avatar
    รามคำแหง 60/4 (แอมเวย์)

ทนเก็บเงินอีกนิด ไปเล่น DSLR เลยดีกว่า ครับ เพราะว่า ซื้อเผื่อ อนาคตไปเลย ครับ DSLR เล่นไม่ยากเท่าไรครับ ถ้าหากสนใจการถ่ายภาพจริงๆ ลองหาหนังสือและ เข้าเว็บกล้องต่างๆ ตามเน็ต ดูครับ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนกล้องบ่อยๆ ครับ

เพราะงบประมาณนี้ เก็บอีกนิด

OverclockZone Member Blue NarCiSs's Avatar

เริ่มมือใหม่ผมว่า DSLR-Like ดีแล้วครับ
    มันทำได้มากกว่า DSLR ~ในงบเท่ากัน (ในกรณีงบน้อยๆนะ)
    แต่มันจะด้อยกว่า ถ้าจะต่อยอดเฉยๆเพราะอัพเกรดอะไรไม่ได้เลย (ซื้อแล้วก็มีเท่านี้แหละ)

แต่เอาเข้าจริงๆถ้าจะอัพเกรดต่อยอดผมว่าก็ต้อง 20k+ ล่ะครับ
    ถ้าจะเล่น DSLR นะ

ส่วน DSLR-Like ผมก็แนะนำ FZ28 เช่นกันครับ
    Last edited by Blue NarCiSs; 7 Feb 2009 at 22:50:30.

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

ถ้าเป็นกล้อง Like

ผมยกให้ฟูจิครับ ในกล้องระดับราคาเดียวกัน มันเหนือกว่ายี่ห้ออื่นเยอะ

OverclockZone Member elephanter's Avatar

ใช้DSLRlikeไปก่อนก็ได้ครับ โดยส่วนตัวผมหัดจากS5700เหมือนกัน ตอนนี้กำลังรื่นเริงอยู่กับKissF

จะมือใหม่มือเก่าถ้าคิดว่าจะถ่ายจริงจัง แนะนำDSLR สถานเดียวครับจัดตามงบที่มี...แต่จขกท ป่านนี้ซื้อไปยังครับเนี้ย ^^

Bookmarks

Bookmarks