overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: E5200 ควรจับคู่กับการ์ดอะไร ถึงจะคุ้มค่าที่สุดครับ

OverclockZone Member savagepong's Avatar
    เกิดที่หัวหิน แต่ตอนนี้สิงอยู่ที่กาญจนบุรี

Default E5200 ควรจับคู่กับการ์ดอะไร ถึงจะคุ้มค่าที่สุดครับ

คืออยากจะทราบว่า ถ้าจะเลือกการ์ดจอซักตัวนึง มาเล่นคู่กับ E5200 ควรจะเลือกรุ่นไหนดีครับ เพราะผมกลัวว่า ถ้าใช้การ์ดสูงเกินไป ซีพียูรีดพลังมาได้ไม่หมด ก้อเปลืองตังไปเปล่าๆ แต่ถ้าใช้การ์ดต่ำไป ซีพียูก้อเหลือๆ แลยอยากจะหาการ์ดที่ใช้แล้วคุ้มที่สุดน่ะครับ รบกวนด้วยนะครับ

ปล.ใช้กับจอขนาด 19" และขอเป็นการ์ดของค่ายเขียวนะครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member shinobuz's Avatar

ผมว่า8800gtแรงอยู่นะครับกับจอ19'
    ไม่แพงมากด้วย

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ตามข้างบน

Moderator Gearhead's Avatar

8800gt

OverclockZone Member supernova9's Avatar

Quote Originally Posted by shinobuz View Post
    ผมว่า8800gtแรงอยู่นะครับกับจอ19'
    ไม่แพงมากด้วย

OverclockZone Member vibe's Avatar

8800gt

OverclockZone Member jackcs001's Avatar

เอ่อ แล้วถ้าเอา 9800GTX+ มาเล่นกับ E5200 (ลากไปซัก 4.0 )มันจะตันที่ CPU มั้ยครับ ท่านทังหลาย สงสัยเหมือนกาน

OverclockZone Member nukzahaha's Avatar
    ใต้สะดือ สาวๆ * - -

CPU สุดค้ม กับ การ์ดจอ สุดคุ้ม 4670
    - - ผมก็แบบนั้น

OverclockZone Member Khow's Avatar

Inno GF9800GT ถ้า หา 8800GT ไม่ได้

OverclockZone Member Chodose's Avatar
    ดงตระไคร้ ไร่นางรอง/ ลูกกะจ๊อกขี้เมา ชมรมโคราช รักหมา แดกแมว/

เคยสงสัยเหมือนกันว่า e5200เดิมๆ มันรีด 8800 ไม่ไป 9600gso ก็พอมั้ง เล่นจอ 17 ไม่ต่างอยู่แล้ว ก็เลยลองดู
    spec เหมือนกันหมด ไม่ oc อะไรซักอย่าง เทสบน xp ไดรเวอร์ตัวที่มากะ galaxy น่าจะ 174.-- มั้ง ลืมละ

เทส 06 เห็นคะแนนแล้วเซ็ง เทสตัวละ 3ครั้ง เอาคะแนนดีสุด
    galaxy 8800 gt

galaxy 9600 gso รุ่น oc คอรเดิม 600

ลองเทสเกมดู
    crysis ภาคแรก 1280*1024 all hight

galaxy 9600 gso รุ่น oc คอรเดิม 600

galaxy 8800 gt

เอา 8800 เลยครับ
    Last edited by Chodose; 26 Jan 2009 at 16:17:57.

OverclockZone Member Kraiwit's Avatar
    Graphics Zone - Overclock Zone

แล้วถ้า E4500 @ 3.2Ghz รีด 98000GTX+ พอไหวมั้ยครับ

OverclockZone Member สับสน's Avatar

ผมมองแบบนี้นะ มันไม่เกี่ยวอะไรกับซีพียูรีดพลังการ์ดจออะไรเลย(ถ้ารีดคะแนนอ่ะไม่เถียง) มันอยู่ที่ว่าเกมนั้นๆที่เราจะเล่น มันใช้แรงซีพียูเยอะแค่ไหนมากกว่า บางเกมมันก็กินแรงการ์ดจอเยอะ บางเกมมันก็กินแรงซีพียูเยอะ บางเกมก็กินแรม บางเกมมันก็กินหมดทุกอย่างเลย เช่น crysis เป็นต้น(กินโหดด้วยถ้าปรับภาพสูงๆ)

แต่ก็ควรเลือกซื้อการ์ดจอให้มันเหมาะสมกับเสปคของตัวเองด้วย ไม่ใช่ใช้สมพร3000+ ดันไปซื้อ 9800GTX+ มาใช้มันก็ใช่เรื่อง เล่นเกมกระตุกแน่ๆแต่ไม่ใช่ว่า สมพรมันรีดพลัง 9800GTX+ ไม่ออก แต่เร็วไม่พอที่จะประมวลผลเกมที่กำลังเล่นอยู่ต่างหาก แบบนี้เอาเงินซื้อการ์ดจอตัวต่ำๆหน่อยเงินที่เหลือไปเปลี่ยนซีพียูเห็นผลกว่า

ที่นี้เราก็มาดูความละเอียดของมอนิเตอร์ที่เราใช้ สมมุติว่าเล่นได้แค่ที่ 1024*768 จะเอา 8800GT หรือ GTX280 มาเล่น สรุปว่าลื่นทั้งคู่ แต่ถ้าเอาไปเล่นที่ความละเอียดสูงขึ้นมาอีก GTX280 เริ่มทิ้ง แล้วถ้าสูงขึ้นมาอีก GTX280 ทิ้งเป็นทุ่ง

สรุปว่าเราเลิกคิดกับคำว่า ซีพียูรีดพลังการ์ดจอไม่หมด กันดีกว่า มามองว่าซีพียูเอาเกมที่เราจะเล่นอยู่หรือปล่าว เป็นอันดับแรก ต่อมาเราก็มาดูว่าการ์ดจอเอาเกมที่เราจะเล่นอยู่ไหม รวมๆแล้วจะเล่นเกมที่ความละเอียดนั้นๆลื่นหรือปล่าว แบบนี้ดีกว่าครับ ถ้าเราแยกออกเป็นส่วนๆแบบนี้เราจะสามารถกำหนดสเปคด้วยตัวเราเองได้ไม่ยากครับ

อันนี้ก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัวอ่ะครับ ถ้าท่านใดไม่เห็นด้วยก็รบกวนชี้แนะด้วยครับ

OverclockZone Member narwintr's Avatar

Quote Originally Posted by สับสน View Post
    ผมมองแบบนี้นะ มันไม่เกี่ยวอะไรกับซีพียูรีดพลังการ์ดจออะไรเลย(ถ้ารีดคะแนนอ่ะไม่เถียง) มันอยู่ที่ว่าเกมนั้นๆที่เราจะเล่น มันใช้แรงซีพียูเยอะแค่ไหนมากกว่า บางเกมมันก็กินแรงการ์ดจอเยอะ บางเกมมันก็กินแรงซีพียูเยอะ บางเกมก็กินแรม บางเกมมันก็กินหมดทุกอย่างเลย เช่น crysis เป็นต้น(กินโหดด้วยถ้าปรับภาพสูงๆ)

แต่ก็ควรเลือกซื้อการ์ดจอให้มันเหมาะสมกับเสปคของตัวเองด้วย ไม่ใช่ใช้สมพร3000+ ดันไปซื้อ 9800GTX+ มาใช้มันก็ใช่เรื่อง เล่นเกมกระตุกแน่ๆแต่ไม่ใช่ว่า สมพรมันรีดพลัง 9800GTX+ ไม่ออก แต่เร็วไม่พอที่จะประมวลผลเกมที่กำลังเล่นอยู่ต่างหาก แบบนี้เอาเงินซื้อการ์ดจอตัวต่ำๆหน่อยเงินที่เหลือไปเปลี่ยนซีพียูเห็นผลกว่า

ที่นี้เราก็มาดูความละเอียดของมอนิเตอร์ที่เราใช้ สมมุติว่าเล่นได้แค่ที่ 1024*768 จะเอา 8800GT หรือ GTX280 มาเล่น สรุปว่าลื่นทั้งคู่ แต่ถ้าเอาไปเล่นที่ความละเอียดสูงขึ้นมาอีก GTX280 เริ่มทิ้ง แล้วถ้าสูงขึ้นมาอีก GTX280 ทิ้งเป็นทุ่ง

สรุปว่าเราเลิกคิดกับคำว่า ซีพียูรีดพลังการ์ดจอไม่หมด กันดีกว่า มามองว่าซีพียูเอาเกมที่เราจะเล่นอยู่หรือปล่าว เป็นอันดับแรก ต่อมาเราก็มาดูว่าการ์ดจอเอาเกมที่เราจะเล่นอยู่ไหม รวมๆแล้วจะเล่นเกมที่ความละเอียดนั้นๆลื่นหรือปล่าว แบบนี้ดีกว่าครับ ถ้าเราแยกออกเป็นส่วนๆแบบนี้เราจะสามารถกำหนดสเปคด้วยตัวเราเองได้ไม่ยากครับ

อันนี้ก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัวอ่ะครับ ถ้าท่านใดไม่เห็นด้วยก็รบกวนชี้แนะด้วยครับ

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

บางเกมมันก็กิน CPU มากน่ะครับ

ถ้ามองโดยรวมแล้ว ชุดของ จขกท. เหมาะกับ 8800GT ครับ

OverclockZone Member savagepong's Avatar
    เกิดที่หัวหิน แต่ตอนนี้สิงอยู่ที่กาญจนบุรี

Quote Originally Posted by สับสน View Post

อืมม เข้าใจได้แจ่มแจ้งเลยล่ะครับ

ขอบคุณนะครับ

OverclockZone Member GoodG's Avatar

เคยเล่น war3 ไหมครับ map line tower td เล่น 12 คน ส่งมอนเตอร์เป็นฝูง กระตุกแบบสุดยอด
    มันเก็บกับแรม หรือ CPU ครับ
    55 ถามเฉยๆ ชอบเล่น TD มันไม่ซีเรียสแบบ DOTA

OverclockZone Member monkeypond's Avatar

แล้วแต่งบเลยคับ

OverclockZone Member Kraiwit's Avatar
    Graphics Zone - Overclock Zone

ตอนนี้ผมใช้ E4500 @ 3.3GHz ลาก 8600GT อยู่ ..

อิอิ

ลากนะครับ ไม่ใช่ รีด

CPU แรงกว่า GPU ซะแล้ว

555++

OverclockZone Member vieriesizo's Avatar

ATI HD 4830 หรือ NVIDIA 9800gt==8800 gt แล้วแต่ชอบครับผม

OverclockZone Member amcrew's Avatar

ผมมองแบบนี้นะ มันไม่เกี่ยวอะไรกับซีพียูรีดพลังการ์ดจออะไรเลย(ถ้ารีดคะแนนอ่ะไม่เถียง) มันอยู่ที่ว่าเกมนั้นๆที่เราจะเล่น มันใช้แรงซีพียูเยอะแค่ไหนมากกว่า บางเกมมันก็กินแรงการ์ดจอเยอะ บางเกมมันก็กินแรงซีพียูเยอะ บางเกมก็กินแรม บางเกมมันก็กินหมด....บลาๆๆๆ...
    +1 ครับ ไม่มีคำว่า CPU รีดพลังการ์ดจอไม่หมดหรอก

ซีพียูตัวเดิมเปลี่ยนการ์ดจอรุ่นที่เหนือกว่ามันก็แรงกว่าเดิมอยู่แล้ว
    ถ้ารีดไม่หมดจริง มันต้องแรงเท่าเดิมครับ เพราะตันที่ซีพียู...

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks