Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง windows แล้วค้างอยู่ที่ >>>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง windows แล้วค้างอยู่ที่ >>>

ลง windows แล้วจะค้างอยู่ที่หน้าจอสีฟ้า ข้างล่างเขียนว่า Setup is starting windows (ไม่แน่ใจนะ) ก่อนเข้าสู่การเลือก Drive ที่จะลง

ลอง update bios แล้ว เปลี่ยนสาย ide แล้ว เปลี่ยนแผ่นแล้ว เปลี่ยนการ์ดจอกะแรมแล้ว ลองเอา hdd ไปลงกะ mb อื่น สามารถลงได้ปกติ

มีวิธีอื่นที่จะสามารถแก้ไขได้ไหมคับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

ขอรายละเอียดเกี่ยวกับสเปคคอมพิวเตอร์ของคุณ
    และแผ่น Windows ที่ใช้ setup ด้วยครับ

Comment

athlon xp 2200+
      a7v8x-x
      kingston 512
      winfast fx 5200
      maxtor 80 gb ide
      dvd-rw asus 1608P3

Comment

ขอโทษทีลืมครับ windows skz edition update feb 07

Comment

ผมว่าน่าจะเป็นที่แผ่นวินโดวส์ครับ
          เพราะแผ่นที่ออกมาใหม่ๆ เอาไดรเวอร์มารวมแบบจับฉ่ายใช่ว่าจะดี
          แต่กลับมีปัญหามากกว่าเวอร์ชันเก่าๆ เสียอีก

ผมแนะนำ Windows XP Student Edition ครับ
          http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=23090

ไม่ก็ลองหาแผ่นที่มันดั้งเดิมจริงๆ ครับ
          Last edited by Pat_CSSU; 27 Feb 2007, 18:01:44.

Comment

จะลองดูครับแล้วจะมารายงานผล

Comment

ผลคือยังเป็นเหมือนเดิมครับ ลงไม่ได้

Comment

ลองหา CD ROM ตัวใหม่มาลองดู

Comment

ลองเปลี่ยน cd rom แล้วผลก็คือยังลง window ไม่ได้เหมือนเดิมครับ
                  ทีนี้ลองเปลี่ยน mainboard เลย (รุ่นเดียวกัน) สามารถลงได้ครับ
                  แล้วเวลาเอาไปซ่อมจะบอกอาการช่างว่าไงหละ แนะนำร้านด้วยก็ดีครับ

Comment

ผมจะบอกวีรกรรมการลงวินโดวส์ให้ช่างฟังครับ
                    เปลี่ยนฮาร์ดแวร์มาเกือบหมดทุกชิ้นแล้ว แต่ยังลงวินโดวส์ไม่ได้
                    สุดท้ายมาเจอต้นตอของปัญหาคือเมนบอร์ด

ปกติถ้าเมนบอร์ดเสีย และหมดประกันแล้วผมจะซื้อใหม่เลย สบายใจกว่าใช้ของซ่อมครับ
                    ส่วนร้านที่รับซ่อม ถ้าการเดินทางสะดวกก็ BTZone ที่พาต้าปิ่นเกล้า ชั้น 5 ครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ผมเคยลง Windows แล้วค้างเหมือนกัน ลอง Clear Bios ดูซิเพื่อจะหาย ของผมทำแล้วมันหายเป็นปกติดี

Comment

ลอง clear bios ดูแล้วครับ ผลก็ยังเป็นเหมือนเดิม

Comment

สงสัยจะเหมือนกันเลย

Comment

มาอัพเดตข้อมูลเพิ่มครับ ผมได้ลองเอา hdd ตัวอื่น (Seagate 80 Gb) มาลง windows สามารถลงได้ปกติ - -* แล้วแบบนี้เกิดจากสาเหตุไรหว่า เพราะ hdd เดิม (Maxtor 80 Gb) ก็นำไปลง windows เครื่องอื่นได้เหมือนกัน

Comment

Working...
                              X