Announcement

Collapse
No announcement yet.

8800gt ปรับยังไงให้สีมันสดๆแบบ ati ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

จดๆ ใช้ 8400GS อยู่ แรงดีนะ 555+

Comment

จดๆ

Comment

เคยใช้ 3850 มาก่อน เพิ่งลอง 8800GT

8800GT สีค่อนข้างแย่กว่า ATI 3850 พอสมควร ตาไม่เทพยังดูออกเลย ต่อ HDMI ทั้งคู่

ถึงจะปรับช่วยแล้วภาพสดขึ้นจริง ดีกว่าเดิมๆเยอะ แต่ที่ตามมาคือความคมชัดมันด้อยลงไปด้วย

แต่ ATI ปัญหาเรื่องไดร์เวอร์ยังเจอบ้าง อันนี้ยอมรับ Nvidia ทำไดร์เวอร์ได้ดีกว่าจริงๆ

Comment

Originally posted by Hector View Post
          ATI สีมันสดหรอ??? จากที่ได้สัมผัสมา ไม่เหมือนที่เขารํ่าลือหรืออวดอ้างเลยซักนิด
          มันก็แล้วแต่ความชอบของแต่ล่ะคนครับ เอาความคิดตัวเองมาเป็นบรรทัดฐานให้คนอื่นไม่ได้หรอก แล้วแต่จอที่เราใช้อยู่ตัวครับว่าปรับยังไง บางทีคนตาบอดสีอาจจะแยกไม่ออกหรอกครับว่าต่างยังไง

Comment

คุณขึ้นมาอาบแดดเหรอ

ลายเซ็นน่ารักจัง ตัวไรงะ

Comment

ง่ะ....ม่าเคยปรับเลย แต่แบบเดิมๆก็งามอยู่แล้ว นัวร์ดีออก...^^

Comment

เออแฮะ ชื่อ จขกท. สงสัยจะเป็นแฟน infernal affair หรือเปล่า

Comment

ขนาด เดิม ๆ ยังสู้ ATI ไม่ได้
                  ถึงกับต้องปรับ พอปรับแล้ว มันก็มีปัญหา
                  แล้วมันจะสู้ของเดิม ๆ ได้ยังไงว่ะ
                  ยังไงก็ ATI สีสดกว่าเยอะ
                  ไปดูเว็ปไหน วิจารย์ก็ได้
                  มีแต่เข้าข้างของที่ตัวเองใช้ ยอมรับความจริงซะบ้าง เส่
                  แล้วยังแนะนำคนอื่นให้ใช้ แย่ ๆๆ
                  Last edited by Jiwa1820; 28 Jan 2009, 00:48:52.

Comment

Originally posted by Jiwa1820 View Post
                    ถึงกับต้องปรับ พอปรับแล้ว มันก็มีปัญหา
                    แล้วมันจะสู้ของเดิม ๆ ได้ยังไงว่ะ
                    มีแต่เข้าข้างของที่ตัวเองใช้ ยอมรับความจริงซะบ้าง เส่
                    แล้วยังแนะนำคนอื่นให้ใช้ แย่ ๆๆ
                    ใจเย็นสิครับ...เค้าแนะนำให้คนที่ใช้อยู่แล้วไปปรับ
                    พี่ใช้้ ATI อยู่ก็ไม่ต้องมาถากถางคนอื่นหรอก....
                    อย่าง ATI เล่นเกมแล้วลื่นกว่า Nvidia รึป่าว...
                    มันก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันไปครับ

Comment

ผมไม่สนใจเรื่องสี เน้นที่ราคา + การใช้งานเป็นหลัก เพราะสีมันปรับเอาได้ Dynamic Range(0-255), Contrast, Saturation, Gamma เพิ่มนิดก็สดละ

ไหนจะ Monitor ก็ปรับได้อีก ปรับให้สีเน่าๆหรือให้สดๆมันก็อยู่ที่เราอยู่แล้ว

ป.ล.ผมไม่ได้อยู่ฝั่งไหนหรอกเพราะว่าก็เคยใช้ทั้งค่ายแล้วก็ชอบทั้ง2ค่ายคับ

Comment

Originally posted by Jiwa1820 View Post
                        มันไม่ใช่สู้ไม่ได้ครับ คิดผิดแล้ว Nvi ผมว่าเค้าตั้งให้ออกสีธรรมชาติครับ
                        ส่วน ATI จะเน้นออกมาทาง Entertain เลยเน้นสีสด สังเกตจากชื่อรุ่น ที่เอา HD มานำหน้าครับ
                        สีสดมันต่างจากสีสวยนะครับ ความสวยมันขึ้นอยู่กับตัวคนมองครับ
                        ใช้โปรแกรมวัดไม่ได้ ไม่เหมือนกับความแรง ที่ใช้โปรแกรมวัดได้
                        แล้วอีกอย่าง ใครเค้าก็รู้ครับ เวลาทำงานพวก 3D photoshop เค้าจะใช้ Nvi กัน
                        เพราะ โทนสีที่ออกมามันไกล้เคียงกับ ภาพที่ต้องพิมออกมาที่สุดครับ

ส่วนตัวแล้ว ผมชอบโทนสีของ Nvi มากกว่าครับ
                        ผมว่ามันสวยกว่า แถมไม่มีปัญหาไดร์เวอร์กวนใจอีก
                        ถ้าบอกว่าไดร์เวอร์ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ เวบนี้คงไม่ปักหมุดปัญหาไดร์เวอร์ของ ATI นะครับ
                        ยิ่งเคยลองใช้ ATI แล้วเจอ vpu recovery บ่อยมากเลยลาขาดครับ

ก็อย่างที่บอกครับ สีสดกับสีสวย มันไม่เหมือนกัน...
                        ถ้าคุณชอบสีสดอย่าง ATI แล้วมาว่า Nvi สีไม่สวยนี่ไม่เข้าท่านักครับ
                        เพราะอย่างผมกลับมองว่า Nvi สวยกว่าผมยังไม่ไปตามด่า ATI เลยว่าสีลิเก อิอิ

Comment

Originally posted by amcrew View Post
                          มันไม่ใช่สู้ไม่ได้ครับ คิดผิดแล้ว Nvi ผมว่าเค้าตั้งให้ออกสีธรรมชาติครับ
                          ส่วน ATI จะเน้นออกมาทาง Entertain เลยเน้นสีสด สังเกตจากชื่อรุ่น ที่เอา HD มานำหน้าครับ
                          สีสดมันต่างจากสีสวยนะครับ ความสวยมันขึ้นอยู่กับตัวคนมองครับ
                          ใช้โปรแกรมวัดไม่ได้ ไม่เหมือนกับความแรง ที่ใช้โปรแกรมวัดได้
                          แล้วอีกอย่าง ใครเค้าก็รู้ครับ เวลาทำงานพวก 3D photoshop เค้าจะใช้ Nvi กัน
                          เพราะ โทนสีที่ออกมามันไกล้เคียงกับ ภาพที่ต้องพิมออกมาที่สุดครับ

ส่วนตัวแล้ว ผมชอบโทนสีของ Nvi มากกว่าครับ
                          ผมว่ามันสวยกว่า แถมไม่มีปัญหาไดร์เวอร์กวนใจอีก
                          ถ้าบอกว่าไดร์เวอร์ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ เวบนี้คงไม่ปักหมุดปัญหาไดร์เวอร์ของ ATI นะครับ
                          ยิ่งเคยลองใช้ ATI แล้วเจอ vpu recovery บ่อยมากเลยลาขาดครับ

ก็อย่างที่บอกครับ สีสดกับสีสวย มันไม่เหมือนกัน...
                          ถ้าคุณชอบสีสดอย่าง ATI แล้วมาว่า Nvi สีไม่สวยนี่ไม่เข้าท่านักครับ
                          เพราะอย่างผมกลับมองว่า Nvi สวยกว่าผมยังไม่ไปตามด่า ATI เลยว่าสีลิเก อิอิ

Comment

สีมันคนละโทนครับ พูดไปตั้งแต่แรกแต่ว่า nVIDIA มันสว่างเกินไปหน่อย
                            แต่ไม่ว่าจะยังไงถ้าคุณทำงาน Photoshop คุณก็ต้องไป calibrate สีอยู่ดีไม่ว่าใช้ค่ายไหน
                            ทั้ง2ค่ายสีไม่ตรงกับที่พิมพ์ทั้งคู่ครับ

Comment

ผมบอกในสิ่งที่สัมผัสกับตัวเองพร้อมๆกันในเวลาเดียวกัน มันก็แค่ความเห็นส่วนตัว อาจจะไปแทงใจดำสาวกที่ถูกฝังหัวมาตั้งแต่ยุคโบราณกาล เมื่อก่อนมีแต่คนบอก ATI สีสด-สีสวย ผมก็เชื่อแบบนั้นโดยไม่ลังเล แต่พอได้สัมผัสกับตัวเองรู้สึกผิดหวังอย่างแรง มันไม่ใช่เลยซักนิด

Comment

ผมเห็นจากภาำพที่เทส ในเวปนี้

ผมเห็นจุดต่างกันแค่ จุดสี และ รายละเอียดเท็กเจอร์นิดหน่อยเองครับ
                                ผมยังเห็นว่าค่ายเขียวยังทำออกมาได้ดีกว่าในเรื่องความละเอียดของการแสดงผลโมเดลจากเกมส์

แต่เรื่องสีและความสดความสวยงามโดย รวมผมมองไม่เห็นถึงความแตกต่างเลยครับ จากทีเห็นในรูปนะครับ

ตอนผมเล่นโน๊ตบุ๊คเคยปรับค่านึงครับทำให้สีดูสดและสวยมาก มันชื่อว่า Digatal Vibrance

Comment

Working...
                                X