Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่ออยากใช้ MAC MINI คู่กับจอ HP W2408h(ful HD)l ความละเอียดของการ์ดจอได้แค่ไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมื่ออยากใช้ MAC MINI คู่กับจอ HP W2408h(ful HD)l ความละเอียดของการ์ดจอได้แค่ไหนครับ

ว่าจะอัพเกรดคอม ด้วยตัวเก่ามันเริ่มอืด และ ดูแล้วขัดตา (เริ่มหาเรื่องมัน อิๆ) เลยคิดจะหาคอมตัวเล็กๆ แรกๆไปหาดูเห็นAsus ก็ตื่นเต้นกับราคา 10000 กว่าบาทก็รู้สึกน่าซื้อมาใช้ได้ และน่าจะเป็นที่พอใจ แต่พอจะเอาจริงรู้สึกการ์ดจอสเป็คต่ำมาก พอดูไปดูมาไปเจอ่แม็คที่สเป็คสูงกว่าเพื่อน ด้วยราคา 27500 บาท ที่เสป็ค 2 Ghz core 2 Duo - Ram 2 Gb - การ์ดจอ Gma 950 ดูไปดูมามันสวยดี เลยเกิดอยากใช้ MAC MINI คู่กับจอ HP W2408h(full HD)ที่มีอยู่แล้ว ทีนี้เจ้าตัวนี้ต้องมีความละเอียดที่ 1900 x 1200 ถึงจะดูพอไม่ขัดตา ก็เลยอยากได้มันมาใช้ แต่ความละเอียดของการ์ดจอ MAc ได้แค่ไหนครับ ?
    Last edited by Sundayloveyou; 27 Jan 2009, 16:55:40. Reason: เพิ่มเติมรายละเอียด

อ้างอิงจากเว็บ Apple เลยละกันครับ
    DVI รองรับถึง 1920x1200
    DVi>VGA รองรับ 1920x1080

# DVI video output to support digital resolutions up to 1920 by 1200 pixels; supports 20-inch Apple Cinema Display and 23-inch Apple Cinema HD Display; supports coherent digital displays up to 154MHz; supports noncoherent digital displays up to 135MHz

# VGA video output (using included adapter) to support analog resolutions up to 1920 by 1080 pixels

Comment

ขอบคุณครับ ที่มาแนะนำ (คือตอนนี้ผมใช้การ์ดจอออนบอร์ดโหลๆ ก็ยังใช้ได้ดี แต่มันกระตุกหนะครับ) ฟันธงให้หน่อยถ้าดูแล้วไม่คุ้มค่าไปก็จะ ไปหาตัวใหม่หนะ
      Last edited by Sundayloveyou; 28 Jan 2009, 22:58:14.

Comment

ไม่สนใจตัวนี้หรือครับ

ลองดูตัวนี้มั้ยครับ
        Attached Files

Comment

ตัวเดลก็ชอบครับ การ์ดจอเข็นไหวไหมครับ ... ( เพี๊ยง ขอให้ไหว ) อิๆ

Comment

DELLสวยมาก แต่ผมเชียร์MACอิๆ
            อ้อ ถ้าDELLได้พวก9300M GSหรือ HD3470นี่ก็เอาDELLไปเลยครับ

Comment

X3100 ครับ.. ไม่รู้แรงป่าว
              Attached Files

Comment

ไม่รู้เลยว่าการ์ดจอถึงหรือป่าว หนักไปทางเชียร์ค่ายมวย ...

Comment

ล่าสุดเอาไปใช้ที่LABมาเมื่อคืน (กลับบ้านตี2) เครื่องผมGMA950 มันบอกว่ารับความละเอียดได้ถึง1920x1200บนWindowsน่อ (ถ้าจอรับได้)

ยังไงซะ X3100แรงกว่า950อยู่แล้วครับ ถ้าจะเลือกDellหรือ MACเนี่ยต้องดูที่เสปก/ราคา/OSที่ชอบแล้วล่ะ
                  ว่าแต่จอรุ่นนี้มีDVIไหมครับ (ถ้าจำไม่ผิดมีแต่VGAกับ HDMI หรือเปล่า...)
                  Last edited by Beaver_XT; 30 Jan 2009, 03:18:18.

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                    ล่าสุดเอาไปใช้ที่LABมาเมื่อคืน (กลับบ้านตี2) เครื่องผมGMA950 มันบอกว่ารับความละเอียดได้ถึง1920x1200บนWindowsน่อ (ถ้าจอรับได้)

ยังไงซะ X3100แรงกว่า950อยู่แล้วครับ ถ้าจะเลือกDellหรือ MACเนี่ยต้องดูที่เสปก/ราคา/OSที่ชอบแล้วล่ะ
                    ว่าแต่จอรุ่นนี้มีDVIไหมครับ (ถ้าจำไม่ผิดมีแต่VGAกับ HDMI หรือเปล่า...)
                    -ขอบคุณครับที่ชัดเจน ทดสอบให้ ... จอรุ่นนี้ไมมี dvi ครับ มีแต่ HDMI และ D- Sub ..... แต่บังเอิญคลิกไปที่เดลเห็นบอก สเป็คสูงกว่าแมคมากครับ ติดตามๆ

Comment

วันนี้ไปลองมาให้อีกรอบละครับ แคพภาพไว้ด้วย (เพื่อความสบายใจ)
                      เอ่อ เอาWindowsลองอ่ะ ลงห้องนี้คงไม่เป็นไรมั้ง การ์ดจอเดียวกะMac Miniนะครับ GMA950

เครื่องผมน่อ

เข้าControl Panel ของIntel Graphic ไปปรับกันโลด

รับได้ขนาดนี้หล่ะครับ ดังนั้นในMACก็หายห่วง

Comment

ขอบคุณอย่างสูงจริงๆครับ ที่หาคำตอบให้ จนได้ ... นับถือๆๆ

Comment

ด้วยความยินดีครับ บอร์ดเดียวกันก็ช่วยๆกันน่อ พอดีผมมีHardwareอยู่พร้อมเลยช่วยได้ ถ้าเป็นตัวอื่นที่ผมไม่มีก็ต้องรบกวนท่านอื่นล่ะครับ

Comment

มัน support ได้ แต่เวลาใช้งานจริงไม่กระตุกจนสลบไปเลยหรอ ที่ res สูง ๆ หนะ ?

ปล. ไม่รอ mac mini อัพสเปคก่อนหรอ ?

Comment

Originally posted by exFictitiouZ View Post
                              มัน support ได้ แต่เวลาใช้งานจริงไม่กระตุกจนสลบไปเลยหรอ ที่ res สูง ๆ หนะ ?

ปล. ไม่รอ mac mini อัพสเปคก่อนหรอ ?

เคยใช้ตัว 1.25 เปิดกับ hp w2408h

ใช้งานไม่กระตุกครับ ดู dvd จอใหญ่ กระตุกครับ

ถ้าเป็น core 2 duo ลื่นสบายๆๆๆๆ

Comment

Working...
                              X