Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม2เรื่องครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม2เรื่องครับ

1.เวลาเราส่งเมล เรามีวิธีเช็คมั้ยครับ ว่า ปลายทางได้รับ หรือยัง

คือ ผมส่งไปแล้วเขาไม่ตอบซักที อยากรู้ ว่า เขาอ่านแล้วเงียบ หรือว่ายังไม่ได้เปิด พอดีว่า มันคนละประเทศนะ ถ้าใกล้ๆ พอจะโทรไปถามได้ละครับ

----------------------------------------------
    2.อีกเรื่อง อยากรู้ว่า ไอพวกไวรัสที่มันระบาดในองค์กร ต่อกันหลายๆเครื่อง หรือในร้านเกม นี่เขากำจัดยังไงครับ คิดว่า คงไม่ได้ใช้ สแกนทีละเครื่องละมั้ง

ขุด

Comment

Originally posted by DIFFLOCK View Post
      1.เวลาเราส่งเมล เรามีวิธีเช็คมั้ยครับ ว่า ปลายทางได้รับ หรือยัง

คือ ผมส่งไปแล้วเขาไม่ตอบซักที อยากรู้ ว่า เขาอ่านแล้วเงียบ หรือว่ายังไม่ได้เปิด พอดีว่า มันคนละประเทศนะ ถ้าใกล้ๆ พอจะโทรไปถามได้ละครับ

----------------------------------------------
      2.อีกเรื่อง อยากรู้ว่า ไอพวกไวรัสที่มันระบาดในองค์กร ต่อกันหลายๆเครื่อง หรือในร้านเกม นี่เขากำจัดยังไงครับ คิดว่า คงไม่ได้ใช้ สแกนทีละเครื่องละมั้ง

1.ขนาด email ที่ต้ิองการ confirmation พวกยัง cancel ไม่ยอม confirm กลับกันเลยครับ
      นึกไม่ออกจริงๆว่าจะมีวิธีไหนอีก

2.version corporate ในองค์กรก็ใช้ removal tool สั่งกำจัดทั้งวง lan คับ
      ถ้าตัวใหญ่ๆ ค่าย antvirus ก็ต้องออกมา support อยู่แล้ว
      บางที admin เข้าไปศึกษาการทำงานของไวรัส ก็สามารถเขียน script ไปสั่งฆ่าไวรัสตามเครื่อง client เองได้

ตามร้าน internet ก็ปล่อยให้ antivirus update ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวมันรู้จักก็กำจัดได้เอง
      แต่ส่วนใหญ่ร้าน internet ก็มักจะติดตั้ง program พวก undo ,roll-back ไว้แล้ว
      ถ้ากำจัดไม่ได้จริงๆก็ได้ clone กันใหม่หล่ะครับ

Comment

ข้อ 1. ตอบ แบบ ง่าย

Comment

ตอบข้อ 1

มีฮะ ถ้าแค่อยากรู้ว่าเค้าเปิดอ่านเมล์หรือยัง? มี 2 วิธีฮะ วิธีแรกก็แทรกโค้ด
          Embed tracking สำหรับคนที่พอรู้เรื่องโค้ดอยู่บ้่าง

วิธีที่สอง สำหรับมือใหม่ทั่วไป จะมีเว็บแนวๆนี้ที่เรียกว่า "email read receipt "
          ที่ผมพอรู้จัก เช่น http://www.spypig.com/ ลักษณะการทำงานก็คล้ายกับ
          วิธีแรกครับ

Comment

Working...
          X