Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ lcd ถ้ามันเกิด deadpixel ขึ้นมาแล้วมันหายเองได้ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ lcd ถ้ามันเกิด deadpixel ขึ้นมาแล้วมันหายเองได้ไหม

พี่ผมเขาซื้อ lcd มาครับใช้ได้ประมาณเดือนกว่าๆมันมี deadpixel
    ขึ้นมาพี่เขาก็ว่าถ้าว่างๆเขาจะเอาไปเช็คที่ ศูนย์ ดู
    ปรากฏว่ายังไม่ทันเอาไปเช็ค แต่ผ่านไป 2 สัปดาห์ พี่เขามาบอกว่า deadpixel มันหายไปแล้ว
    อยู่ๆเปิดมามันก็หาย
    ผมเลยสงสัยว่า
    deadpixel เมื่อมันเกิดขึ้นมาแล้วมันหายเองได้ด้วยหรือครับ

เกิดขึ้นและหายได้บางจุดครับ
    แต่มีแนวโน้มว่าตรงจุดนั้นล่ะจะเกิดขึ้นมาอีกได้

Comment

ไม่ทราบเหมือนกัน แต่จอเก่าผม 17 นิ้ว ตอนแรก ตามมุมจอจะมีนิดหน่อย แต่บนซ้ายมีเป็นแผงเลย
      ใช้ๆไปสักพัก พอมาสังเกตุดูอีกทีมันเหลือไม่กี่จุดเอง เลยรีบเอาไปขายคนแถวบ้านเลย อิอิ
      ไม่รู้ว่าหายไปได้ไงเหมือนกัน...

Comment

มี PSP อยู่ เป็นเหมือนกัน อยู่กลางจอ เวลาเป็นต้องเคาะๆตรงนั้นหน่อยแล้วมันหายเอง แต่บางทีก็เป็นใหม่ ก็ใช้วิธีเดิม

Comment

ปัญหาเรื่อง Dead Pixel ยังพอมีทางบรรเทาให้มันดีขึ้นได้บ้างเหมือนกัน
          การทำให้พิกเซลที่บอดได้รับความร้อนสามารถแก้ปัญหาได้ ซึ่งในทางทฤษฎีแรงกดเบารอบๆ Dead Pixel จะช่วยผลักดันให้ผลึกเหลวในตัวกลับเข้าไปอยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสม ได้ (ประมาณว่า ฟื้นคืนชีพให้กับ Dead Pixel ได้ยังไงยังงั้น) โดยในทางปฏิบัติ ให้คุณปิดจอ LCD ก่อน จากนั้นให้ใช้ผ้าอ่อนนุ่มมาถูบริเวณที่พบ Dead Pixel ประมาณ 10 – 15 วินาที แล้วเปิดจอ LCD ให้ทำงาน จากนั้นให้สัมผัสบริเวณที่ถูด้วยผ้า ซึ่งมันอาจจะเกิดเสียงเบาๆ ให้ได้ยินก็อย่าตกใจ ลองดูจุดบอดในจอ LCD อีกครั้ง บางทีอาจมีข่าวดีให้คุณได้เฮก็ได้ อย่างไรก็ตาม มันก็มีคำเตือนอยู่นิดหนึ่งว่า อย่าถูจอแรงเกินไป เพราะมันอาจทำให้คุณได้จุดบอดเพิ่มขึ้นแทนนะครับ
          หรืออีกวิธืรีบปิดหน้าจอแล้วเปิดใหม่เหมือนการ Reset หน้าจอ
          แต่ไม่ยืนยันว่าใช้ได้จริงเสมอไปครับ.....รีบเคลมก่อนหมดประกันเด้อพี่น้อง...

Comment

Working...
          X