Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาครับ หน้าจอขึ้นว่า CHECK SIGNAL CABLE คอมbootไม่ขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาครับ หน้าจอขึ้นว่า CHECK SIGNAL CABLE คอมbootไม่ขึ้น

พอดีช่วงเช้าเปิดคอมโดยกดปุ่มพาวเวอร์ หน้าจอ bootไม่ขึ้น แต่หน้าจอขึ้นว่า CHECK SIGNAL CABLE
    ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม เลยทิ้งไว้ซักชั่วโมงก็ลองเปิดใหม่ทีนี้ติดตามปกติ
    อาการนี้เคยเป็นมาแล้วครั้งหนึ่งแล้ว ผมก็ทิ้งไว้สอง สาม ชั่วโมง มันก็เปิดติดตามปกติ
    ทีนี้ผมก็ว่าถ้าวันไหนงานเร่ง ขึ้นมาแล้วเปิดไม่ติดอีก ก็ซวย เลยอยากหาวิธีแก้ให้มันหายครับ
    อยากรู้ว่ามันเกิดจากอะไร ลองเสียบสายพาวเวอร์จอ เช็คสายต่อจอแล้วก็แน่นดี วานผู้รู้ช่วยตอบทีครับ ขอบคุณครับ

CHECK SIGNAL CABLE มันไม่มีสัญญาณภาพเข้าจอครับ
    อาจเป็นที่ช่องต่อสายไม่แน่น ลองขยับๆสายดูครับ

Comment

ตรวจ ซีอกเก้ตเสียบสาย ดูครับ อาจจะเสีย

ลองสลับใช้ ช่องเสียบ ของสาย VGA กับ DVI ดูครับ

Comment

การ์ดจอหลวมไม่แน่นครับ ถอดออก ขัดด้วยยางลบซะหน่อยใส่เข้าไปใหม่ ขันให้แน่น

Comment

Working...
        X