Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม HPw 2408h(60 HZ) ขนาด 24 นิ้ว กระพริบจัง จะแก้ไง ถึงจะดู HTPC ได้อย่างแฮปปี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้าใช้ 1900 x1200 กับการดจอออนบอร์ดน่าจะกระพริบล่ะครับ

ลองปรับให้มันต่ำลงมาหน่อยสิครับ

Comment

ของใช้hp2207h ก็ไม่เห็นกระพริบนะ แปลกจังน่ามีรูป

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
        ปัญหา ไม่น่าจะใช่จอ

อาจจะเป็นที่ vga onboard

เพราะผมใช้ crt 17 ต่อกับ p5b mx ภาพก็ลายบัดซบเหมือนกัน

เอาไปลองเครื่องอื่น

คุณเรือรบ น่าจะวิเคราะห์แม่นนะครับ พอดีเพื่อนที่เวบไทยดีวีดี แนะนำให้ลองถอดไดร์เวอร์ออก

เห็นผลเลย คือ มันปรับความถี่ ไปที่ 800x600 อ่านสบายตามากเลยครับ นิ่งสนิท (แอบดีใจเล็กๆอย่างน้อย ปัญหาคงอยู่ที่การ์ดจอ) ...แต่พอปรับเกินนั้นขึ้นไป สั่นเป็นเจ้ากะลังจะเข้าเลยครับ เหมือนทีวีโดนคลื่นกวนหนะ ...

ถึงจะไม่ได้ผลร้อยเปอร์เซนต์ ก็ขอบคุณมากๆ เลย ไงก็แวะมาชี้แนะอีกหน่อยนะครับ ....

โอออออ....นี่เราซื้อไฮเดฟมาเพื่อ เล่น 800x600 เหรอเนี่ย ...ฉลาดมากเลยนะนาย อิๆ
        Last edited by Sundayloveyou; 29 Jan 2009, 23:01:30.

Comment

Originally posted by tre3000 View Post
          ของใช้hp2207h ก็ไม่เห็นกระพริบนะ แปลกจังน่ามีรูป

ผมลงรููปไม่เป็นครับ ....ก็ลองนึกถึงทีวีมันจูนไม่นิ่งหนะครับ แต่มันไม่ได้สั่นแรงขนาดนั้น ผมเพิ่งมาเห็นเมื่ออาทิตย์ก่อน ตอนที่ลงวินโดว์ ทรูฟาสเตอร์ใหม่หนะ ....และได้มาอ่านเว็บนี้ สีหนังสือตัดกันเลยเริ่มผิดสังเกตุหนะครับ ...

Comment

Originally posted by phichaiocz View Post
            ถ้าใช้ 1900 x1200 กับการดจอออนบอร์ดน่าจะกระพริบล่ะครับ

ลองปรับให้มันต่ำลงมาหน่อยสิครับ

มันกระพริบหมดทุกความถี่เว้น 800x600 ครับ นิ่งสนิท สมราคาหน่อย ... งงจริงๆ จำไม่ได้ว่าทำไมทนอ่านมาได้ตั้งนาน คือผมอ่านทีเนี่ยวันละ สิบชั่วโมงครับ ...(ยิ่งกว่าอ่านสอบอีก) อิๆ

(อีกหน่อย) วันเสาร์เนี่ยผมเปลี่ยนชุด ขอเมนบอร์ดรุ่นใหม่ๆ(มีการ์ดจอในตัว) ไม่รู้ว่าจะล่อแหลมต่อการเกิดคลื่นกระพริบอีกปะครับ
            Last edited by Sundayloveyou; 30 Jan 2009, 10:30:03. Reason: เพิ่มเติมรายละเอียด

Comment

ไอ้อาการ ภาพลาย+สั่น ผมไปยึด 7300GS จากเพื่อนมาใส่ หายเป็นปลิดทิ้ง

onboard มันห่วย

Comment

Originally posted by phichaiocz View Post

ผมลองปรับไปที่ 1150x864 ไปที่ 85 hz ผลนิ่งขึ้นเกือบปกติครับ พออ่านได้อย่างสบายตาขึ้นมาก ขอบคุณจริงๆครับ

สรุป ที่ทุกท่านแนะนำมา มีผลดีขึ้นครับ แต่ผมคงต้องตัดใจจากมันหละครับ วันนี้ไปเดินดูพันทิพ ของถูกและดีขึ้นเยอะครับ ...เลยหาใหม่ดีก่า .... ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                  ไอ้อาการ ภาพลาย+สั่น ผมไปยึด 7300GS จากเพื่อนมาใส่ หายเป็นปลิดทิ้ง

onboard มันห่วย

ถูกเผงเลยครับคุณเรือรบ วันนี้ไปเห็นรุ่นเดียวกันที่พันทิพ ไม่สั่นสักแอะ ... ไม่มีอาการกระพริบเลย นิ่งสนิท สวยงามครับ

ขอบคุณครับ ผมไม่แก้แล้วครับ คงเปลี่ยนทั้งชุดเลย

นายแน่มาก

Comment

ผลจากกระทู้นี้ ผผมเลยต้องไปสิงที่ห้องจัดสเป็คคอม และเอเอ็มดี อีกวันสองวัน ..... มันส์ไม่มีสิ้นสุดจริงๆ

Comment

แล้วทำไมไม่ซื้อ Cardจอ ใหม่ใส่ละ ในเมื่อแค่ไม่ใช้ vga onboard ก็แก้ปัญหาตรงนี้ได้แล้ว ถึงกับจะซื้อเครื่องใหม่เลยเหรอ ???
                      แล้วถ้าซื้อใหม่มีปัญหาใหม่ก็ขายทิ้งซื้อใหม่ไปเรือยๆ ???
                      บอกตรงๆเสียดายเงิน
                      Last edited by izam; 31 Jan 2009, 03:04:59.

Comment

LCD ไม่น่าเป็นนพถึงจะ 60hz
                        ติดตั้ง driver ที่แถมมากับ hp ไหม่ดู

ลองลดความละเอียดลงมา และตั้ง 60hz ถ้ากระพริบอีกดูที่พอต analog , dvi เปลี่ยนพอตดู
                        ถ้าไม่ work อีกก็การ์ดจอเอา เอาตัวอื่นมาเทสดู
                        Last edited by jack8855; 31 Jan 2009, 11:27:13.

Comment

ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ไม่เจออาการที่ว่านะครับ

Comment

Originally posted by izam View Post
                            แล้วทำไมไม่ซื้อ Cardจอ ใหม่ใส่ละ ในเมื่อแค่ไม่ใช้ vga onboard ก็แก้ปัญหาตรงนี้ได้แล้ว ถึงกับจะซื้อเครื่องใหม่เลยเหรอ ???
                            แล้วถ้าซื้อใหม่มีปัญหาใหม่ก็ขายทิ้งซื้อใหม่ไปเรือยๆ ???
                            บอกตรงๆเสียดายเงิน
                            ขอบคุณที่เสียดายแทนนะครับ ... คือจุดด้อยของระบบคอมผม มันหน่วงด้วยครับ ...ผมใช้แค่
                            1' ติดตามอ่านข่าววันละ 7-10 ชม. เปิดสักสิบกว่าแท็บ
                            2. ดูทีวีบนคอมตลอด
                            3. เบื่อๆก็เสียบหูฟัง ฟังเพลง ทดสอบภาษาอังกฤษ
                            4'. มีโปรแกรม อัลกอฮอลล์ ที่ทำอิเมจไว้หลายแผ่น
                            5. ดูหนังบางครั้ง
                            ุ6. ฯลฯ

สรุปแล้วใช้มันคุ้มหนะครับ เลยว่าจะเสียเงินให้มันหน่อย เพราะใช้มันมากมันกระตุก ใจหวังว่าถ้าหาใหม่ คงหาย ไงก็แนะนำหน่อยก็ดีครับ ผมไปอ่านที่โซน เอเอมดี ...

Comment

Originally posted by jack8855 View Post
                              ติดตั้ง driver ที่แถมมากับ hp ไหม่ดู

ลองลดความละเอียดลงมา และตั้ง 60hz ถ้ากระพริบอีกดูที่พอต analog , dvi เปลี่ยนพอตดู
                              ถ้าไม่ work อีกก็การ์ดจอเอา เอาตัวอื่นมาเทสดู

สรุปได้แล้วว่าไม่ได้เป็นที่จอครับ จอหนะดีครับ

Comment

Originally posted by jack8855 View Post

สรุปว่าจอดีครับ(ไปเพ่งดูทีี่พันทิพกับตาตัวเอง จอรุ่นนี้ไมกระพริบสักแอะ) เป็นที่ออนบอร์ดแน่นอน .... ตอนนี้ปรับความละเอียดมาที่ 800x600 ไม่กระพริบครับ อ่านสบายตาดี

Comment

Working...
                                X