Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใหม่อ่ะครับ เอาการ์ดเสียงมือ2 มา รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใหม่อ่ะครับ เอาการ์ดเสียงมือ2 มา รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

พอดีออนบอร์ดเสียงมันไม่ออกอ่ะครับ หมดปัญญาแก้เองละ เลยยกเครสไปหาช่างคอมเลย
    ทิ้งไว้ให้ช่างดูผ่านไปครึ่งวัน กลัมมาช่างบอกว่าออนบอร์ดเสียละน้อง -*- ก็เลยเชื่อ (ก็มันเก่าพอสมควรละนิ) เค้าก็เลยแนะนำการ์ดจอมือ2 ให้ ได้ไอ้นี่มาอ่ะ Creative EMU10K1 SB Live 5.1 Model : SB0060 (เจอระหัดอะไรผมไส่มาหมดเลยครับ กันผลาด ) ตอนนั่งฟังอยู่ที่ร้านซ่อมก็โอเคดีนะครับ เพราะเปิดแต่วินแอมป์ก่ะมีเดี่ยเพลเยอร์ พอยกกลัมมาที่บ้านเริ่มเจอปัญหาละ ปัญหามีอยู่ว่า ตอนใช้ IE เวลาใช้ลูกกลิ่งเมาส์เลื่อนเพจหน้าเวบขึ้นลง จะมีอาการสะดุดทั้งภาพทั้งเสียงเลยอ่ะครับ
    แล้วตอนเล่นเกมส์ ปกติผมเล่น เอสเอฟครับ เวลาที่มีเสียงตอนชุนละมุน เสียงปืน/เสียงคน/เสียงระเบิดพร้อมๆกันก็จะกระตุกเหมือนกัน ลักษณะที่ว่ากระตุกก็คือจะเป็นเสียงรัวๆซัก 1/2 วิ - 1 วิอ่ะครับ แล้วไดร์เวอร์ที่ช่างลงให้มันเป็นไดรเวอร์ของ xp แต่ว่าผมใช้ vista 32 bit เลยคิดว่าน่าจะเป็นก่ะไดรเวอร์ ก็เลยหาลงใหม่ ตอนลงก็เลยลบไดรเวอร์เก่าทิ้ง แต่พอลงใหม่ก็ไม่มีเสียง โหลดมาลงหลายตัวแล้วครับ ไดร์เวอร์เก่าก็เป็นอาการเดิม เริ่มเครียดละผม ไม่รู้จะทำไงดี - -* เล่นเกมส์ไม่ได้ เพราะจะเทพได้ต้องพึ่งเสียงด้วย
    จึงอยากถามผู้รู้ในเวปแห่งนี้ ว่าอาการเสียงรัวๆ นี่เกิดจากอะไรครับ อาจจะเป็นเพราะเป็นของมือ2 หรือไดรเวอร์อ่ะครับ ถ้าเรื่องไดรเวอร์ ผมรบกวนของลิ้งค์ด้วยนะครับ เอาลิ้งค์ตรงเลยนะครับ ผมมือใหม่จริงๆ ไม่รู้เรื่อง เลือกก็ไม่เป็น แล้วการ์ดตัวนี้เค้าตั้งราคาไว้หน้าร้าน 750 แต่เค้าขายให้ผม 500 แต่ว่าผมไม่ได้ต่อรองราคาเลยนะครับ เลยชักไม่แน่ใจว่าจะโดนหลอกหรือปล่าวอ่ะครับ แล้ว 500 แพงรึปล่าวอ่ะครับ
    -------- รบกวนด้วยครับ ไม่รู้เรื่องจริงๆ ----------

vista เหรอ

เอาไปขายทิ้ง 600 ได้กำไร 100

+ตังอีกนิดนึง ไปซื้อ audigy 1 sb0090 หรือ audigy2 value sb0400

Comment

Creative EMU10K1 SB Live 5.1 Model : SB0060
      มันไม่มี Driver บน Windows Vista ครับ ต้องใช้ audigy ขึ้นไปครับ
      ในเวป ครีเอทีฟ บอกไม่มีแผนที่จะพัฒนา Driver

Comment

ไม่ใช่ว่ามันไม่มีเลยนะ แต่ผมลองแล้วมันไม่ work

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
          vista เหรอ

เอาไปขายทิ้ง 600 ได้กำไร 100

+ตังอีกนิดนึง ไปซื้อ audigy 1 sb0090 หรือ audigy2 value sb0400
          มันไม่ซัพพอร์ตกับวิสต้าหรอครับพี่เรือรบ ถ้าให้ผมซื้อไหม่ ซื้อเมนบอร์ดใหม่เรยดีกว่ามั้ยครับ เพราะไม่ได้ไส่ใจกับการดูหนังฟังเพลงในคอมเท่าไหร่คับ เล่นแต่เกมส์/โหลดบิต/ดูหนัง18+ แค่นี้อ่ะครับ หรือว่าพอจะมีไดรเวอร์ที่ทำให้มันมีเสียงหรือปล่าวครับ เอาแค่เล่นเกมส์ลื่นก็โอเคอ่ะครับ
          เออผมอยู่ด่านขุนทดถ้าจะขาย เอาไปขานไหนดี แฮ่ะๆ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
            ไม่ใช่ว่ามันไม่มีเลยนะ แต่ผมลองแล้วมันไม่ work
            วันก่อนผมลองใช้ดูกะ วิสต้า ตอนลง Driver ของ Windows เอง มันค้างอะ พอไปหาดูในเวป ครีเอทีฟ บอกไม่มีแผนพัฒนา ผมเลยเข้าใจว่าไม่มี Driver นะครับ

ขอบคุณมากครับผม

เมื่อวันก่อนก็ขอบคุณท่านเรือรบ มากครับ

Comment

Originally posted by nests View Post
              วันก่อนผมลองใช้ดูกะ วิสต้า ตอนลง Driver ของ Windows เอง มันค้างอะ พอไปหาดูในเวป ครีเอทีฟ บอกไม่มีแผนพัฒนา ผมเลยเข้าใจว่าไม่มี Driver นะครับ

ขอบคุณมากครับผม

เมื่อวันก่อนก็ขอบคุณท่านเรือรบ มากครับ
              ครับ ขอมคุณมากเช่นกันที่เข้ามาตอบให้ครับ ตอนนี้นั่งเลือกเมนบอร์ดอยู่ แล้วการ์ดเสียงเอาไปไหนดีหว่า ง่าๆๆๆ \=*=/

Comment

spec เครื่องเก่าเป็นไงบ้าง

Comment

spec เครื่องเก่าเป็นไงบ้าง
                  เครื่องที่ ใช้อยู่ตอนนี้หรอครับ
                  m/b - ASUS P5VD2-MX SE
                  CPU - pentium duo core 1.8Ghz
                  การ์ดจอ - ASUS ชิป ATi X550
                  แรม - kingston 2G แถวเดียว
                  การ์ดเสียง - อันที่ว่านี่แหล่ะครับ
                  PSU -จีนๆ 450W
                  ประมาณนี้นี่แหล่ะครับพี่ ประกอมมาประมาณ 2 ปีกว่าละครับ

Comment

สนใจ บอร์ด P5N32 E - SLi ไหมครับ Soundcard onboard มันต่อนอก ผมปล่อย 2500 + ค่า EMS ไปแล้ว

Comment

เอ่อ... แล้วไม่ทราบว่าไอ้ตัวไดรเวอร์ที่ว่าไม่เวิร์ค ๆ อ่ะ ลงแล้วมีเสียงรึปล่าวล่ะครับ แค่มีเสียงก็พอครับ ถ้ามีรบกวนหาลิ้งค์ตรงให้หน่อยนะครับ ยังนึกเสียดายอยู่นิดๆ แบบว่าติดวิสต้าเข้าแร้ว ให้ไช้เอ็กพีไม่ได้จริงๆ ครับ อิอิ

Comment

2 ปีกว่าเมนบอร์ดหมดประกันแล้วหรอท่าน ถ้าส่งเครมจะได้ไหมของผมก้อมีปัญหาเช่นกัน

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=246909

ลองเอาตัวนี้ไปแก้ขัดดูก่อนครับ อาจจะพอใจ

Comment

Originally posted by fist007 View Post
                            http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=246909

ลองเอาตัวนี้ไปแก้ขัดดูก่อนครับ อาจจะพอใจ
                            ขอบคุณมั๊กๆ ครับผม ไดรเวอร์วิสต้าโดยฉะเพาะเลยหรอครับ แจ่มๆๆ ขอบคุนทุกๆ คนครับ

Comment

บอร์ดเดียวกับผมเลย แต่ผม P4 3.2G
                              กำลังหาทั้งการ์ดจอและเสียง อยู่เหมือนกัน

Comment

Working...
                              X