Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูหนังHi DEF 1080P กับเครื่องcom P4 3G.

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูหนังHi DEF 1080P กับเครื่องcom P4 3G.

ดูหนังHi DEF 1080P กับเครื่องcom P4 3G. RAM DDRII 2 GB. win xp

ตอนนี้ใช้ การ์ดจอ ATI 1600 ram512 ดูหนัง กระตุก
    ถ้าเปลี่ยน การ์ดจออย่างเดียว จะหายไหมครับ
    เปลี่ยนรุ่นใหนดี งบ ไม่เกิน 5000 บาท ได้ทั้งมือ 1 และ2
    ช่วยแนะนำด้วยครับ

อืมมมม หาก .mkv ที่ท่านดู มันsuport dxva ใช้กับการ์ด ati series 3 ขึ้นไปมั้ง มันถอดได้ ก็ไม่กระตุกแล้ว แต่หากไม่suport มันก็ต้องใช้cpu ช่วย เหอๆ กระตุกอยู่ดี

Comment

Originally posted by shady View Post
      อืมมมม หาก .mkv ที่ท่านดู มันsuport dxva ใช้กับการ์ด ati series 3 ขึ้นไปมั้ง มันถอดได้ ก็ไม่กระตุกแล้ว แต่หากไม่suport มันก็ต้องใช้cpu ช่วย เหอๆ กระตุกอยู่ดี
      ขอบคุณครับ

สงสัยส่วนใหญ่จะเล่นเกมส์มั่งเลยไม่ค่อยจะตอบ

Comment

P4 ไม่ใหว
        X1600 ก็ไม่ช่วย

ถ้าจะไปเอา 3xxx มาใส่

เสี่ยงเกิน ถ้าไฟล์ ไม่ support dxva จะแย่เอา

ให้ไปเปลี่ยนเป็น E21xx หรือ 22xx ก็ได้

ดูนี่ 2160 เดิมๆ ไม่ลาก กับไฟล์ 1080P

ใช้ divx h264 หรือ coreavc ดูสบายๆ ไม่เกี่ยวกับการ์ดจอ

แต่ถ้าลง k-lite มั่วๆ มันจะใช้ ffd shows ดูแทบไมได้

หรือถ้า vga ใช้ dxva ได้ และไฟล์ support cpu use จะใช้นิดเดียว

มันอยุ่ที่วิธีการ set เป็นหลัก

วันนี้มากับ E2160 เดิมๆ

divx ลื่น เฟรมไม่ดรอพ

dxva cpu use ต่ำสัสๆ

เทียบกับ ffdshows กระตุกสัส นี่ไงสาเหตุจองการกระตุก cpu use น่่าเกลียดมาก 100% ไปเลย1หัว

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
          P4 ไม่ใหว
          X1600 ก็ไม่ช่วย

ถ้าจะไปเอา 3xxx มาใส่

เสี่ยงเกิน ถ้าไฟล์ ไม่ support dxva จะแย่เอา

ให้ไปเปลี่ยนเป็น E21xx หรือ 22xx ก็ได้

ดูนี่ 2160 เดิมๆ ไม่ลาก กับไฟล์ 1080P

ใช้ divx h264 หรือ coreavc ดูสบายๆ ไม่เกี่ยวกับการ์ดจอ

แต่ถ้าลง k-lite มั่วๆ มันจะใช้ ffd shows ดูแทบไมได้

หรือถ้า vga ใช้ dxva ได้ และไฟล์ support cpu use จะใช้นิดเดียว

มันอยุ่ที่วิธีการ set เป็นหลัก

ขอบคุณมากครับ กลับไปจะลอง setดูสักหน่อย

Comment

ทำไมที่โปรแกรมผม k-lite ตรงFiltersไม่ขึ้น DivX H.264 Decoder ครับ

Comment

หา CoreAVC มาลงครับ ช่วยได้
              Media Player Classic เข้า View เข้า Options เลือก External Filters เเล้ว Add Filter หา Core AVC Video Decoder เลือก Prefer เเล้ว OK ปิด Media Player Classic เเล้วเปิดใหม่ครับ

เมื่อก่อนเคยใช้ Athlon64 3000+ 939
              มันดูกระตุกมาก เอา CoreAVC มาลงดูได้เลยครับ เเต่ไม่เเน่ใจว่าถ้า 1080P จะไหวไหม ควรเพิ่มเเรมอย่างต่ำซัก 1 กิ๊กครับ
              Last edited by Nutte; 19 May 2010, 09:32:39.

Comment

Originally posted by Nutte View Post
                หา CoreAVC มาลงครับ ช่วยได้
                Media Player Classic เข้า View เข้า Options เลือก External Filters เเล้ว Add Filter หา Core AVC Video Decoder เลือก Prefer เเล้ว OK ปิด Media Player Classic เเล้วเปิดใหม่ครับ

เมื่อก่อนเคยใช้ Athlon64 3000+ 939
                มันดูกระตุกมาก เอา CoreAVC มาลงดูได้เลยครับ เเต่ไม่เเน่ใจว่าถ้า 1080P จะไหวไหม ควรเพิ่มเเรมอย่างต่ำซัก 1 กิ๊กครับ
                ขอบคุณครับ แล้วจะไปลองดูครับ

Comment

ผมว่าตัวcpuเป็นหลักนะ

Comment

กระทุ้นี้ set k-lite ให้ใช้ dxva
                    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=354750

rep นี้วิธีลง/ใช้ divx h264

http://forums.overclockzone.com/foru...2&postcount=46

Comment

เมื่อก่อนผม ก้ออัด P4 ใช้กับหนังที่ริบมาจากแผ่นเลยดู 720 / 1080 ได้สบาย
                      แต่พอเป็น MKV 720 พอไหว แต่ 1080 กระตุกครับ
                      ปรับช่วยได้ลื่นได้เป็นบางเรื่อง แต่สวนมากจะกระตุกครับ
                      ตอนนี้เลยมาจบที่พวก CPU สองหัว Exxxx แทบไม่ต้องปรับอะไรมาก ลื่นขึ้นทั้งภาพและเสียงครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
                        คงต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่แล้วครับ ลองเกือบทุกอย่างแล้วเหมือนเดิม
                        จะลองลงwindowsใหม่ถ้าไม่หายก็คงไป หา จตุคอร์มาใส่ซะแล้วครับ

Comment

ท่านเรืออธิบายแหล่ม

Comment

KMPlayer
                            ปัญหาที่เจอ ภาพกับเสียงไม่ตรงกัน
                            klcodec
                            ภาพกะตุกมากกินCPU100%ตลอด

Comment

update
                              เปลี่ยนเครื่อง เป็น คอร์2DUO E8200
                              ดูหนัง กาดจอเดิม หายขาด ลื่นหัวแตก CPUกินไป50%

สรุปเปลี่ยนเครื่องจบครับ

Comment

Working...
                              X