Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องเมนบอร์ดX58

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องเมนบอร์ดX58

คือว่าผมเล็งๆไว้สองตัวคือ ASUS P6T DELUXE และ GIGABYTE EX58-UD5 คือตัดสินใจไม่

ถูกเหมือนกันเพราะไม่รู้รายละเอียดเรื่องประกันสินค้าและไม่เคยใช้ทั้งสองยี่ห้อ เลยอยากสอบถามว่า

ของกิ๊กกะไบต์มีประกัน com7 ช่ายม่ะคับแร้วมันมีทั่วประเทศหรือมีแต่ในกรุงเทพ ส่วนเรื่องคุณภาพนั้น

เพื่อนๆท่านใดใช้ทั้งสองยี่ห้ออยู่ช่วยแนะนำผมที คือแรกๆนี้ผมคิดว่าเล่น i7 อ่ะคับแต่คงไม่OC อาราย

ก่อน ดังนั้นเรื่องOC คงไม่ต้องเอามาตัดสินใจน่ะคับ ขอบคุนคร๊าบ

ปล. ของกิ๊กกะไบต์ผมไม่เคยเหนตัวจิงท่านใดใช้อยู่โปรดชี้แนะด้วยเอิ๊กๆ

ผมเชียร์ GIGABYTE คับ
    เล็งรุ่น EX58-UD4P ไ ว้คับแ ทบไ ม่ต่างกับ EX58-UD5 เลยคับแค่ตัด port I/O ให้น้อยลง แต่ราคาต่างกัน พันนิดๆ ผมไม่ค่อยได้ต่ออะไีรเพิ่มมากอยู่แล้ว HDD อย่างมากคง2ลูก มี PCI-E 3 slot เ หมือนกันเลยครับ

Comment

ตามจิงถ้าดูจากราคาผมก้อเลือกกิ๊กนะแต่คุณภาพกับประกันนี่สิที่ผมเปนห่วงเพราะผมอาจจะได้อยู่กรุงเทพอีกแค่ปีเดียวเพราะจะเรียนจบแว๊ววว แร้วอีกอย่างผมไปอ่านในกระทู้ของกิ๊กกะไบต์มามันจะมีปัญหาเรื่องการไม่จำค่าอะไรนี่แระไม่ทราบว่ายังมีอยู่อีกหรือเปล่าในบอร์ดรุ่นใหม่ๆ

Comment

ไม่ใช่ไม่จำครับ เพียงแต่คืนค่าถ้า OC เกินครับ

(รวยกันจังเลย)

Comment

ใช้Gigabyte อยู่ครับ ก็ดีนะครับ ทนดี ไม่คิดOCก็ดีมากๆเลยละ
          พอกะASUSนะครับ ผมว่า ถ้าไม่นับตัวทอปๆ

ผมเองก็ไม่กล้าOC ตัวใหนเลย อุปกรณ์เดิมๆทั้งนั้น ไม่มีงบถอย
          i7 ตอนนี้ผมว่ามันไม่คุ้มเงินครับ ได้เท่ห์อย่างเดียว

Comment

แหม่ก้อไม่ได้รวยขนาดนั้นหรอกคับผมเองก้อนักศักษานี่แระเพียงแต่ถ้าผมชอบอารายก้อคงเล่นอันนั้นเพื่อความสุขใจของเราเอง และก้อขอบคุณมากๆนะคับสำหรับคอมเม้นทีแรกนึกว่าจะไม่มีใครมาเพิ่มเติมซะแร้ว ไม่กล้าดันด้วยเกรงใจคนอื่นเผื่อบางทีมีคนอื่นเดือดร้อนมากกว่าเรา ขอบคุนคร๊าบบ

Comment

ผมก็กำลังดู i7 อยู่เหมือนกัน

เป็นผมเลือก GIGABYTE เพราะผมก็ไม่เน้นOC

Comment

เล็งเหมือนกันนค่ะ งบ 30000 จะอัฟเกรดเปลี่ยนแค่ เมนส์บอร์ด ซีพียู แรม แค่นั้นเพราะของเดิมกะเอาไปยัดกะไอ7

Comment

asus ครับ ไมรู้เป็นไรเคยใช้บอร์ด กิ๊กมา อัพอะไรใหม่ไม่ค่อยได้ครับ
                  อัพได้แต่ใช้งานไม่ได้ซะงั้น เคยใช้ p35 มาตัวหนึ่งครับ อัพไบออสไม่ได้ครับ
                  อัพได้แต่เวลาเปิดเครื่องจะค้าง จนต้องกลับมาใช้ตัวเดิมครับ และไบออสบางรุ่น
                  ลงวิสต้าไม่ได้ด้วยครับ แถมแลนไม่ค่อยดีด้วยหลุดบ่อยมากเลยครับ .........

Comment

ผมเลือก Asus ครับ ส่วนตัวไม่ค่อยถูกกับ GIGABYTE เพราะมีอดีตร่วมกันที่ไม่ดี
                    มันก็เลยฝังใจ

Comment

ขอบคุนสำหรับทุกคำแนะนำคับและหวังว่าจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆบางท่านที่สนใจเช่นเดียวกับผม

Comment

ผมว่าอย่าเพิ่งรีบเล่น i7 เลยครับ ดูเหมือนอะไรมันก็ยังไม่ลงตัว เพราะ DDR 3 ผมว่า ยังต้องพัฒนาอีกไกล เหมือน DDR2 แรกๆ

เห็นว่าปีนี้ จะออกตัวใหม่ i5 มั้ง เปลี่ยน socket แต่ สถาปัตเดียวกันกับ i7 คงจะดาวน์ลงมาหน่อย ถ้าไม่ได้ไปใช้งานมันหนักๆ ผมว่า รอดูท่าที i5 ก่อนดีกว่า

Comment

สรุป X58 เอาตัวถูกสุดโลด...MSI ก็มีนะจ๊ะ 55555+

Comment

Working...
                          X