Announcement

Collapse
No announcement yet.

mini review : iLife '09 (iMovie & Garageband)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• mini review : iLife '09 (iMovie & Garageband)

สวัสดีครับ นานๆจะเจอกันซักครั้งนะช่วงนี้ผมไม่ค่อยจะว่างเท่าไร วันนี้ก็จะขอนำซอฟต์แวร์ใหม่ล่าสุดจาก apple ที่เริ่มขายเมื่อวานนี้มาให้ดูกันนะครับ เป็นชุด iLife ที่ประกอบด้วย

iweb
    idvd
    imovie
    garageband
    iphoto

แต่ว่าที่จะเอามาให้ดูจะเอามาแค่ 2 อันนะครับ เพราะมี feature ใหม่ๆ ที่เด่นกว่าโปรแกรมอื่น (แล้วผมก็ใช้บ่อยด้วย โปรแกรมอื่นไม่ได้ใช้เลย เลยไม่รู้จะให้ดูตรงไหนดี)

มาแล้ว ร้อนๆ iLife '09 สนนราคาอยู่ที่ 3190 บาท สำหรับ นศ. เหลือ 2790 บาท (แต่ได้ข่าวมาว่า ustore ขายให้ นศ 1500 บาท จริงเท็จยังไงเดี๋ยวไปดูอีกที)

Comment

เริ่มกันที่ iMovie ก่อนครับ

imovie เป็นโปรแกรมที่เอาไว้ตัดต่อหนังนะครับ ถ้าเทียบกันง่ายๆก็เหมือน windows movie maker นั่นแหละ แต่ใช้ง่ายกว่า สวยกว่า ลูกเล่นเยอะกว่ามากครับ

Comment

หน้าตาโปรแกรม iMovie ครับ มีหลักๆก็ด้านบนเป็นส่วน project ที่เราทำงาน ข้างล่างเป็นที่รวมคลิป footage) ซีกขวาบนเป็น preview ขวาล่างเป็นพวก effect ต่างๆครับ

Comment

มาดู effect สวยๆกันนิดนึงครับ เพิ่มขึ้นมาหลายอันเลยสำหรับ title วิธีใช้ก็ง่ายมาก แค่ลาก effect ที่ต้องการไปวางบนคลิปที่เรามี แค่นั้นเองครับ ง่ายจริงๆ

Comment

สำหรับ hilight ในส่วนของ effect ที่มาใน imovie 09 นั่นก็คือ

Maps and Backgrounds ครับ วิธีใช้ก็ง่ายมากเหมือนเดิม ลากที่ต้องการ ไปใส่ในคลิปของเรา

สำหรับคนที่ชอบท่องเที่ยว คงจะชอบกับมันนะครับ เหมือนสารคดีท่องเที่ยวเลยทีเดียว

Comment

ยกตัวอย่างกันซัก 1 อัน พอเราลาก maps ไปใส่แล้ว กด set ค่า จะมีหน้าต่างนี้โผล่มา ให้ใส่ชื่อเมือง ในตัวอย่างผมใส่ ซานฟราน กับ กทม. เรา มันก็จะบอกระยะทาง หมื่นกว่า กม. นั่นแหละ เสร็จแล้วกด done เราก็จะได้ clip ข้ามประเทศสั้นๆมาแล้ว แบบนี้

มันเป็นภาพเคลื่อนไหวนะครับ ไม่ใช่ภาพนิ่งเน่อ

Comment

สำหรับคนที่ถือกล้องไม่มั่นเท่าไร แล้วไม่มีขาตั้งกล้อง หรือถ่ายบนรถวิ่ง เดินถ่าย อะไรแบบนี้ ก็จะเจอปัญหากับ มือสั่น ภาพไม่นิ่ง imovie 09 ก็ช่วยท่านได้ครับ ด้วย auto stabilizer จะทำให้ภาพที่ถ่ายมา สั่นน้อยลงมาก

ช่วยได้เยอะครับเท่าที่ลองมา แต่มันจะตัดขอบออกไปนิดหน่อย ตามต้นฉบับ ถ้าถ่ายมาสั่นมาก ก็จะตัดมาก มันเหมือน crop ทุก frame แล้วมาเรียงให้ภาพตรงกลาง อยู่ตำแหน่งเดียวกัน

Comment

สำหรับคนที่ชอบทำภาพย้อนไปย้อนมา เร่งให้เร็ว หรือทำให้ช้าลงเป็น slow motion ก็ทำได้ง่ายมากครับ ปรับได้ตามใจชอบเลย

Comment

อันสุดท้ายที่อยากให้ดูครับ สำหรับคนที่ตัดต่อหลายมุมกล้อง (ส่วนมากใช้ใน action shot คนเรียนภาพยนตร์มาน่าจะทราบดีครับ) หรือเวลาถ่ายกล้องหลายตัวแล้วอยากได้เสียงจากกล้องตัวเดียว ก็ไม่ต้องไป convert ไปมาแล้วครับ ทำทั้งหมดนี้ได้โดย Precision Editor

Comment

สำหรับ imovie 09 เครื่องมือใหม่ๆเด่นๆ ก็มีเท่านี้ครับ ต่อไปก็มาดู garage band กันบ้าง

สำหรับผู้ที่ชื่นชอบ(เล่น)ดนตรี แบบผม

Comment

หน้าตาตอนเปิดโปรแกรมแบบใหม่ครับ สร้าง project ได้หลายแบบมากขึ้น มีหลาย template แต่ละอันก็จะมี track มี setting มาให้พร้อมใช้งานเลย เช่นถ้าเราเลือกเป็น song writer ก็จะมี track เปล่าๆโผล่มาให้ 4 อันเป็น เสียงร้อง กีตาร์ เปียโน เบส และ track กลองจังหวะพื้นฐานมาให้พร้อมอัด

หรือเลือกเป็น electric guitar ก็จะมี track กีตาร์เปล่าๆมาให้ 1 อัน พร้อมกับ amp และ stop box effect ให้พร้อมปรับแต่งได้เลย

Comment

หน้าตาโปรแกรมครับ ดูหรูขึ้นมานิดนึง พวก effect ต่างๆมีภาพประกอบสวยงามน่าใช้ครับ

Comment

และ feature ใหม่พิเศษสุด ที่เพิ่มมาเพื่อผู้ที่อยากเล่นดนตรี แต่ยังไม่มีพื้นฐาน หรือเล่นไม่เก่ง ก็จะมี tutorial มาช่วยฝึกสอนให้ มีแค่ กีตาร์ กับ เปียโนเท่านั้น เริ่มจากง่ายๆอย่าง โน็ต คอร์ด ไปจนถึง 12 bars blues กันเลยสำหรับเริ่มต้น

Comment

พอเริ่มเล่นคล่องแล้วก็สามารถเล่นไปพร้อมกับ tutorial ได้เลย โดยสามารถปรับแต่งเสียงต่างๆดังเบาได้ตามต้องการ ไม่อยากฟังเสียงคนสอนก็ปิดมันไปก็ยังได้ อิอิ

Comment

Working...
                              X