Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูไฟให้หน่อยครับE7200+P5Q+9800GX2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูไฟให้หน่อยครับE7200+P5Q+9800GX2

คือใช้ชุด E7200 + P5Q มาประมาณ1ปี ส่วนการ์ดจอก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ตอนนี้เปลี่ยนการ์ดใหม่ เลยอยากจะ OC System ชุดนี้ดูอีกครั้ง อยากไปแบบเต็มๆ ยาวๆ อึดๆ
    ติดปัญหาที่ CPU + MB ไปที่ 500 x 9 ไม่ได้เพราะผมปรับแต่งไม่ชำนาญพอ เพิ่มเพียงแค่ไฟ CPU Voltage ขณะนี้ติดอยู่ที่ 490 ไฟใช้ตั้งแต่ 1.55 เทสผ่านหมดทุกตัว แต่พอเพิ่มไฟ CPU Voltage ไปอีกเท่าไหร่ก็ตาม (ถึง1.70) บนบัส500x9 เทส PI กับ รันOrtho ไม่ผ่าน วานท่านทั้งหลายช่วยที

ปล. ค่าอื่นๆเช่น CPU GTL , CPU PLL , NB Voltage ฯลฯ ก็เคยปรับบ้างครับ แต่มันไม่นิ่ง ขอสูตรรวบรัดนิ่งๆด้วยจ้า (คู่มือ MB ก็หายหาค่ามาตราฐานไม่ได้เลยครับ ทุกวันนี้ปรับ Autoหมด)

ภาพปากอบ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นในกะทู้ล่วงหน้าครับ

rang jing jing

ลองเพิ่มไฟ nb fsb และตัวอื่นหน่อย cpu จะไปได้มากกว่านี้ครับ ลองดูครับ

ผมเองก็ยังอ่อน โปรดพิจรณาด้วย

Comment

แรงงงงโคตรรรแล้วววว

...

Comment

ยอดไปเลย.....แรงดีทั้งเครื่อง....อยากได้มั้งจัง9800GX2...

Comment

จากภาพในฮาร์ดแวร์มอนิเตอร์ ในช่อง VIN1 1.66 และ VIN3 1.42 มันคือไฟ CPU PLL , NB Voltage ใช่มัยหว่า ???

Comment

แรงมากมาย ^^

Comment

ไป 4.5 เทสไม่ผ่านติดที่แรมป่าวครับ ตอนนี้เล่นซะ บัส 1176 CL4 เลย โหดมาก

Comment

คลายลงมา CL5 5-5-5-15 ก็ไม่ผ่านคร๊าบบบ แรมผมก็ตันๆอยู่แถวเนี้ย 1200+- CL4 มั่ง 5มั่ง ไม่กล้าใช้ไฟกับแรมมาก (แรมลาวหนะท่าน ไฟวิ่งร้อนโคตรๆไฟสูงๆ) ตอนนี้ใส่อยู่ 1.2 - 1.36v
                Last edited by boyd_747; 28 Jan 2009, 19:17:03.

Comment

ที่ไม่ผ่านผมเดาว่า เพราะไฟกับความร้อนมันเกินค่าที่จะยอมรับได้นั้นล่ะคับ คอมมันมีลิมิตของมัน

ถ้าจะเอามากกว่านี้เพื่อความมันส์ น้ำ dice ln2 รออยู่

Comment

บอร์เดียวกันครับ ช่วยๆๆ

ไฟ fsb อะครับ ซะ1.5-1.55 ไฟ nb ซะ1.36 ไฟpll ปล่อยออโต้ยังได้

ลุยเลย หนับหนุน p5q+7200 เหมือนผมเลย

Comment

แล้วที่ 4.4 นี่เอาไรดับร้อนครับนั่น 4.4 E7300 ผมเล่นได้แค่ wPrime

Comment

Originally posted by hugnoi View Post
                        ที่ไม่ผ่านผมเดาว่า เพราะไฟกับความร้อนมันเกินค่าที่จะยอมรับได้นั้นล่ะคับ คอมมันมีลิมิตของมัน

ถ้าจะเอามากกว่านี้เพื่อความมันส์ น้ำ dice ln2 รออยู่
                        ...เรื่องความร้อนนี่ไม่แน่ใจฮะท่าน แต่เทส ORTHOS - Priority 9 อยู่นานหลายชั่วโมง ก่อนจะไปที่ 500x9 ติดๆกันเลย ผมใช้ TureBlack + CM 90CFM จำได้ว่ามันวิ่งๆอยู่ที่ 68-71องศา ขณะฟลูโหลด ออกจากเทสลงมาอยู่ที่ 42-45องศา...ในภาพอุณหภูมิ Minimum มันสูงไปหน่อย เพราะผมไม่ได้กดปุ่ม Reset ที่โปรแกรมเทสติดๆกันวนๆโปรแกรม นานหลายชั่วโมง
                        ไม่ได้เก็บผลเทส PI 32M ไว้ครับ ...ลืม........(ไม่คิดว่าจะเอามาโพสถามใครในนี้)

500x9 เทส Super PI 1M + 32M ผ่าน แต่เทส Hyper PI ไม่ผ่านเลย ORTHOS + 3D Markต่างๆก็ด้วย มันจะไปค้างหรือเด้งออกมาตอนเทส CPU....เหมือนมันจะขาดอะไรไปสักอย่าง ใครใช้ P5Q + E7200 แล้วไปถึงบ้างหว่า 500x9 นิ่งๆ ถ้าไม่มีจริงๆ ขอแนวทางการปรับ CPU GTL , CPU PLL , NB Voltage ผมเล่นออโต้ตลอดวิทยายุทธ์จึงไม่มี หุ หุ ช่วยโหน่ยยยยๆ

Comment

Originally posted by BoSsZz View Post
                          บอร์เดียวกันครับ ช่วยๆๆ

ไฟ fsb อะครับ ซะ1.5-1.55 ไฟ nb ซะ1.36 ไฟpll ปล่อยออโต้ยังได้

ลุยเลย หนับหนุน p5q+7200 เหมือนผมเลย
                          ของท่ายยังค้างคาอยู่ที่ 450x9 อยู่เลยนี่ก๊าบบบ แล้วจะพาผมถึงฝั่งฝันมัยนี่ หุ หุ (ล้อเล่น จดไว้ก่อนที่ท่านให้ไว้)

Comment

Originally posted by hugnoi View Post

ของผมรันผ่านอ่ะครับ น้า
                            ใช้แค่ลม เอิ๊กๆๆ

Comment

เข้ามาลอกงับ

Comment

Working...
                              X