overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 47

Thread: ช่วยแนะนำ 2.1 แหล่มๆ ให้สักตัวสิครับ

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

Talking ช่วยแนะนำ 2.1 แหล่มๆ ให้สักตัวสิครับ

ที่มองๆไว้ มี3ตัวครับ กะจะเอามาฟังเพลงโดยเฉพาะ แนวเพลงผมฟังเกือบทุกแนว(ป๊อบ ร็อค คราสสิค ลูกทุ่ง เพื่อชีวิตฯ) กะเอามาต่อใช้งานกับคอมผ่านซาวด์การ์ดหรือพวกusb dac ผู้เชียวชาญช่วยสงเคราะห์ข้อมูลหน่อยครับ
    -JOMO i300
    -Bose C3
    -Klipsch GMX 2.1

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

ไม่มีใครช่วยป๋มเลยTT เดียวพรุ่งนี่ไปลองฟังที่ munkonggadget เองก็ได้ แต่เค้าจะแกะให้ลองฟังทั้ง3ตัวป่าวหว่า-*-

OverclockZone Member taiiat's Avatar
    งามวงศ์วาน กทม.

คลาสสิก คันทรี บลูส์ ---> BOSE
    ร็อค เมทัล ป็อป พังก์ร็อก ---> KLIPSCH
    แจ็ซ R&B แร็ป ---> JAMO

Quote Originally Posted by taiiat View Post
    คลาสสิก คันทรี บลูส์ ---> BOSE
    ร็อค เมทัล ป็อป พังก์ร็อก ---> KLIPSCH
    แจ็ซ R&B แร็ป ---> JAMO
    ผมฟังเกือบทุกแนวนี่สิ(ขี่เบื่อ หลายอารมณ์) ตอนนี่ใช้s750 อยู่ครับ แต่อยากได้ลำโพงเสียงใส่ฟังได้นานๆสบายๆ

OverclockZone Member

altec 5021 ก็ ok นะครับแต่คงสู้ สามตัวบนที่คุณ list มาไม่ได้ ( รึเปล่า )

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

แหล่มทุกตัวอะ อุอุ ราคานี้ไม่แหล่มละแย่เลย

คราวๆคงเอามาเสียงกับ Eliteproก่อนตัวไหนจะแหล่มครับ อยากฟังสบายๆหูกับชาวบ้านเค้าบ้าง

เคยเอาbose c5 มาลองฟังแล้วไม่ค่อยถูกใจเสียงซัพมันเท่าไหร่มันนิ่มๆย้วบๆ ยังไงไม่รู้ ตัวC3จะออกแนวไหนหว่า ความจริงวันนี่กะจะไปปาดC3มือสองมาแล้วแต่กลัวซัพมันจะออกแนวเดียวกัน

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ที่ว่ามาเคยใช้มา 2 ตัวแล้ว อีกตัวนึงเคยแค่ไปยืนฟัง

ถ้าถามว่าชอบอันไหน 3 ตัวนั้น Klipsch GMX 2.1

ถ้าถามว่าให้ผมเลือกใช้อันไหน ผมไม่เอา ผมไปใช้ altec mx5021 ถูกกว่า หลากหลายแนวดี

ฝากไว้ อีกตัว eacan a600II + creative music sx ถูกใจผมที่สุดแล้วครับ ฟังทุกแนวเหมือนกัน ราคา สมเหตุสมผลที่สุดของลำโพงคอมละ เปลี่ยนสายลำโพงให้มันด้วยก็ดีครับ ถ้าเอาเสียงใสๆ

ถ้าจะเอา 3 ตัวที่ว่ามาไปเอา ลำโพงหิ้ง+int amp ดีกว่าครับ

OverclockZone Member leahlover's Avatar

c3 เปิดในห้อง 3 x 4 เมตร เบสบวมหัวโตเลยครับ ลดที่ซับบ่อยมาก ฟังหลายแนวไม่น่าเหมาะ เพราะต้องมุดลงไปปรับใต้ซับ สไตล์เบสของโบสมันคงคล้ายๆกันแหละครับ หลับตาฟังรู้เลย เบสมันมี คาแรคเตอร์

jamo เบสจากซับ ได้ใจมาก แน่น กระชับ ปรับเบสง่ายตรง dock มันเลย แต่พออยากจะมัน เบสมันเหมือนไม่ค่อยไหว เสียงไม่ใสเลย flat มาก

Klipsch เบสแน่น กลางมี แหลมมี แต่มัน ไม่ค่อยรวมกันเป็นก้อนยังไงไม่รู้ มันโปร่งๆ โล่งๆ

Quote Originally Posted by leahlover View Post
    ที่ว่ามาเคยใช้มา 2 ตัวแล้ว อีกตัวนึงเคยแค่ไปยืนฟัง

ถ้าถามว่าชอบอันไหน 3 ตัวนั้น Klipsch GMX 2.1

ถ้าถามว่าให้ผมเลือกใช้อันไหน ผมไม่เอา ผมไปใช้ altec mx5021 ถูกกว่า หลากหลายแนวดี

ฝากไว้ อีกตัว eacan a600II + creative music sx ถูกใจผมที่สุดแล้วครับ ฟังทุกแนวเหมือนกัน ราคา สมเหตุสมผลที่สุดของลำโพงคอมละ เปลี่ยนสายลำโพงให้มันด้วยก็ดีครับ ถ้าเอาเสียงใสๆ

ถ้าจะเอา 3 ตัวที่ว่ามาไปเอา ลำโพงหิ้ง+int amp ดีกว่าครับ
    งบประมาณ20k วางหิ้งแบบเอามาฟังแต่เพลง(เล่นเกมออนไลน์กีอกๆแก๊กๆ)แต่ต่อใช้งานกับคอมเท่านั้น ท่านพอมีข้อมูลไหมครับ เอาแบบครบพร้อมใช้งานเลยครับ

Quote Originally Posted by leahlover View Post
    c3 เปิดในห้อง 3 x 4 เมตร เบสบวมหัวโตเลยครับ ลดที่ซับบ่อยมาก ฟังหลายแนวไม่น่าเหมาะ เพราะต้องมุดลงไปปรับใต้ซับ สไตล์เบสของโบสมันคงคล้ายๆกันแหละครับ หลับตาฟังรู้เลย เบสมันมี คาแรคเตอร์

jamo เบสจากซับ ได้ใจมาก แน่น กระชับ ปรับเบสง่ายตรง dock มันเลย แต่พออยากจะมัน เบสมันเหมือนไม่ค่อยไหว เสียงไม่ใสเลย flat มาก

Klipsch เบสแน่น กลางมี แหลมมี แต่มัน ไม่ค่อยรวมกันเป็นก้อนยังไงไม่รู้ มันโปร่งๆ โล่งๆ
    ข้อมูลแหล่มเลย จากที่ท่านอธิบายใน3ตัวนี่ คงจะเป็น จาโม สำหรับผม ถ้าอยากมันจริงๆผมก็เปิดs750ได้ จุดประสงค์คือเอามาฟังเพลงทั่วไปแทนs750

รอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ
    ลำโพงวางหิ้ง หางอึ่งมากเลยผม 55555555555555555

มัวแต่ไปงมกะลำโพงคอม พึ่งจะเปลี่ยนมาเป็น ลำโพงวางหิ้งได้แป๊บเดียวเองครับ

แต่งบ 20k ผมกลัวบานปลายจริงๆ เพราะมันจุกจิกนะ ยิบย่ิอยมากเลย ค่าโน่น ค่านี่
    ล่าสุด เริ่มอยากได้ซับอีกละผม เอาไว้เปิดอัด ๆ

ถ้าฟังสบายๆ ก็ int amp Marantz + ลำโพง Mordaunt-Short ผมเห็นจับกันเยอะคู่นี้
    แต่จากแนวแล้วผมว่าน่าจะเอา harman ไปเลยดีกว่า จับกะลำโพงง่ายดี

ถ้าไม่ได้ซีเรียสอะไร อยากให้ไปลองฟังตัว mx5021 กะ eacan a600II ดูก่อนครับ
    เผื่อจะถูกใจก็ได้ จะได้ไม่ต้องเสียตังเยอะ

รอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ
    ลำโพงวางหิ้ง หางอึ่งมากเลยผม 55555555555555555

มัวแต่ไปงมกะลำโพงคอม พึ่งจะเปลี่ยนมาเป็น ลำโพงวางหิ้งได้แป๊บเดียวเองครับ

แต่งบ 20k ผมกลัวบานปลายจริงๆ เพราะมันจุกจิกนะ ยิบย่ิอยมากเลย ค่าโน่น ค่านี่
    ล่าสุด เริ่มอยากได้ซับอีกละผม เอาไว้เปิดอัด ๆ

ถ้าฟังสบายๆ ก็ int amp Marantz + ลำโพง Mordaunt-Short ผมเห็นจับกันเยอะคู่นี้
    แต่จากแนวแล้วผมว่าน่าจะเอา harman ไปเลยดีกว่า จับกะลำโพงง่ายดี

ถ้าไม่ได้ซีเรียสอะไร อยากให้ไปลองฟังตัว mx5021 กะ eacan a600II ดูก่อนครับ
    เผื่อจะถูกใจก็ได้ จะได้ไม่ต้องเสียตังเยอะ
    พอจะมีข้อมูลเช่นรุ่น-ราคา สายสัญญาณที่ใช้แล้วก็ผมจะหาซื่อได้ที่ไหนบ้าง ของint amp Marantz + ลำโพง Mordaunt-Shortเอาแบบไม่เกินงบนะครับ ผมไม่มีความรู้เลยสักนิดสำหรับเครื่องเสียงบ้าน เห็นรายละเอียดมันเยอะมาก เห็นแล้วตาลาย+งง เอาตัวนู้นมาใช้กับตัวนี่ สายสัญญาณรุ่นนู้นเสียงเป็นแบบนี่แบบนั้น ผมก็เลยซื่อแต่ลำโพงคอมสำเร็จรูปมาเป็นชุดแบบ z5500 s750 ไม่ได้ออกไปนอกเส้นทางเลย-*-

ลำโพงคอม altec mx 5021 เลยครับ ง่ายดี ไม่ต้องวุ่นวายกะการวางลำโพงด้วย
    ไปลำโพงบ้านมัน จุกจิก ไหนจะขาตั้งอีก

ผมเชื่อว่า เล่นเกมส์ เล่นเนต พร้อมกับ ฟังเพลงไปด้วยเสียงจาก altec mx 5021 ไม่ต่างกันมาก
    จากลำโพงหิ้งใน งบที่ให้มาสักเท่าไรครับ

ลำโพงคอม altec mx 5021 เลยครับ ง่ายดี ไม่ต้องวุ่นวายกะการวางลำโพงด้วย
    ไปลำโพงบ้านมัน จุกจิก ไหนจะขาตั้งอีก

ผมเชื่อว่า เล่นเกมส์ เล่นเนต พร้อมกับ ฟังเพลงไปด้วยเสียงจาก altec mx 5021 ไม่ต่างกันมาก
    จากลำโพงหิ้งใน งบที่ให้มาสักเท่าไรครับ
    เดียวว่าวันนี่จะออกไปลองหลายๆตัว ถูกใจอาจจะหิ้วกลับมาเลย ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

เอามาบอกกันด้วยนะครับ ว่าได้ตัวไหนมา เผื่อเป็นข้อมูลของท่านอื่นด้วย

Bose C3<< หวาน
    Klipsch GMX 2.1<< เข้ม[ช่วงแรกกอาจยังไม่เข้าหูให้เวลามันนิด]

marantz PM-5003
    morduant short avant 902i
    ที่เหลือหาพอไปวัดไปวา อยู่ในงบ

MX5021+Dac ดีๆสักตัวก็แจ่มแล้วครับ ผมฟังทุกแนวเหมือนกัน

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks