Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดู Notebook VAIO ของ Sony หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดู Notebook VAIO ของ Sony หน่อยครับ

รุ่น VAIO CS - VGN-CS16S/W
    สเปคตามนี้ครับ http://www.sony.co.th/product/vgn-cs...gn-cs16s_w+th1
    พอดีกำลังสนใจครับ ไม่ทราบว่าคุ้มรึเปล่า เพราะตอนแรกสนใจHP แต่อ่านกระทู้บ่อยเค้าว่าเมนบอร์ดเจ๊งง่าย เลยหันมาดูของ Sony แทนครับ(ออกงานได้และสเปคแรง) ช่วยดูว่าคุ้มค่าไหมครับกับสเปคขนาดนี้ครับ และมีปัญหามากไหมครับ
    ราคา 40000 บาทครับ
    ขอบคุณครับ

แพงกว่า ไม่มีดีกว่า S42 สักอย่าง

อย่างว่าอะนะ มันคือ Vaio ที่บอกเถียบกับ HP ตัวไหนอะจ้ะ ราคาเท่ากัน HP สเปค น่าจะดีกว่าชัวเลยนิ

คือ ปกติ ถ้าถาม sony Vaio แสดงว่า ชอบยี่ห้อ อยุ่แล้วซินะ ก็น่าจะเทียบ กับ Vaio รุ่นอื่นๆ มากกว่า จะไปเทียบกับ แบรน อื่น ถึงจะแนะนำถูก

Vaio สวยกว่า HP แน่นอน แต่ เรื่องทน ใช้ดี ก็เท่าๆกับ HP แหละ บริการ ก็ไม่ต่างกันด้วย

Comment

พูดแบบกลางๆละกันนะคับ ไวโอ้ ราคาถือว่าสูงมาก ค่าซ๋อมก็แพงมากด้วย
      แต่ผมมองว่า มาตรฐานของสินค้า ถือว่า ดูดี ที่สุด(ก็มันแพง) ส่วนเรื่องบริการศูนย์ขอไม่เอ่ยถึง เพราะแต่ละคนเจอไม่เหมือนกัน บางคนก็ว่าดี บางคนก็ว่าไม่ดี (แต่เพิ่งจะซื้อคงไม่คิดที่จะซ่อมหรอกนะ)
      เรื่องความทน ผมให้ 9 เต็ม 10 นะ ยกเว้นซวยสุดๆ เจอเครื่อง ด่างๆ (แบบหลุด QCซึ่งน่าจะมีน้อยมากสำหรับยี่ห้อนี้)

สรุป.... ไวโอ้ เทียบราคากับ สเปค ไม่ค่อยสมกันหรอกคับ จะเห็นว่า "แพงมาก"
      แต่ถ้าได้ลองใช้แล้ว อาจจะติดใจ เพราะในสเปคที่ไม่แรง เหมือนยี่ห้ออื่น แต่เวลาใช้งานจริงๆ กลับพบว่า มันแรงกว่ายี่ห้ออื่นที่สเปคสูงกว่าด้วยซ้ำ อาจเป็นเพราะการออกแบบภายใน รวมถึงวัสดุอุปกรณ์ที่ใช้ มัน ทำงานเข้าขากันได้ดีกว่ายี่ห้ออื่นก็เป็นได้

ป.ล. อยากให้ลองเทียบกับ SR25 จอ 13 นิ้วนะคับ ราคา0 45000- แต่เหนในบอร์ดซื้อขาย มีท่านอื่นนำของใหม่มาขายราคาอยู่ราวๆ 37000-40000 เป็นตัวเลือกอีกตัวนึง (ความเห็นส่วนตัวผมว่าสวยกว่า csนะ )
      Last edited by Zerokung; 29 Jan 2009, 04:33:56.

Comment

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ..
        คือผมก็ดูหลายๆเครื่องหล่ะครับ ตอนPCก็เลือกตั้งนาน ในที่สุดก็ตัดสินใจประกอบเอง..ก็นานอีกแหละครับ 555+
        และอีกอย่างโน็ตบุ๊คมันเป็นอะไรที่บอบบางมากเลยต้องเลือกดีๆหน่อยหน่ะครับ
        และมีอีกรุ่นที่สนครับ คือ ASUS น้ำหอมครับ สเปคน่าสนมากแต่การ์ดจอไม่ค่อยจะแรงเท่าไหร่ แต่ก็น่าสนครับ
        อาจจะไปตั้งกระทู้ถามเกี่ยวกับรุ่นนี้ช่วยไปวิจารณ์ด้วยนะครับ
        ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Zerokung View Post
          พูดแบบกลางๆละกันนะคับ ไวโอ้ ราคาถือว่าสูงมาก ค่าซ๋อมก็แพงมากด้วย
          แต่ผมมองว่า มาตรฐานของสินค้า ถือว่า ดูดี ที่สุด(ก็มันแพง) ส่วนเรื่องบริการศูนย์ขอไม่เอ่ยถึง เพราะแต่ละคนเจอไม่เหมือนกัน บางคนก็ว่าดี บางคนก็ว่าไม่ดี (แต่เพิ่งจะซื้อคงไม่คิดที่จะซ่อมหรอกนะ)
          เรื่องความทน ผมให้ 9 เต็ม 10 นะ ยกเว้นซวยสุดๆ เจอเครื่อง ด่างๆ (แบบหลุด QCซึ่งน่าจะมีน้อยมากสำหรับยี่ห้อนี้)

สรุป.... ไวโอ้ เทียบราคากับ สเปค ไม่ค่อยสมกันหรอกคับ จะเห็นว่า "แพงมาก"
          แต่ถ้าได้ลองใช้แล้ว อาจจะติดใจ เพราะในสเปคที่ไม่แรง เหมือนยี่ห้ออื่น แต่เวลาใช้งานจริงๆ กลับพบว่า มันแรงกว่ายี่ห้ออื่นที่สเปคสูงกว่าด้วยซ้ำ อาจเป็นเพราะการออกแบบภายใน รวมถึงวัสดุอุปกรณ์ที่ใช้ มัน ทำงานเข้าขากันได้ดีกว่ายี่ห้ออื่นก็เป็นได้

ป.ล. อยากให้ลองเทียบกับ SR25 จอ 13 นิ้วนะคับ ราคา0 45000- แต่เหนในบอร์ดซื้อขาย มีท่านอื่นนำของใหม่มาขายราคาอยู่ราวๆ 37000-40000 เป็นตัวเลือกอีกตัวนึง (ความเห็นส่วนตัวผมว่าสวยกว่า csนะ )
          +1 ผมก็ใช้อยู่เอิกๆ C14SP/B ใครว่าเราไม่แรง พอตัวเลยครับ เกมท่ออกมาใหม่ตอนี้ก้ยังพอรับได้ (เครื่องผมนะ)
          ถึงแม้จะได้ไม่ทุกเกม แต่ถือว่าใช้มาสองปี คุ้มค่ามากครับ เครื่องไม่เคยงอแงเลย การ์ดจอใช้ Riva Turn ลากได้นิดหน่อย แต่เล่นเกมแล้วเห็นผมเลยว่าต่างกัน ..."ส่วนเรื่องบริการศูนย์ขอไม่เอ่ยถึง เพราะแต่ละคนเจอไม่เหมือนกัน บางคนก็ว่าดี บางคนก็ว่าไม่ดี"... เรื่องนี้ก็จริง ไม่ว่าของค่ายไหนๆก็เหมือนกันหล่ะ ทั้งหมดวัดกันที่ความพอใจในตัวสิค้าของท่านั้นหล่ะ ถ้าชอบ ถูกใจ โดนใจ สอยเลยครับ

Comment

Working...
          X