Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเค้าล็อก MAC address เราจะแชร์เน็ตได้ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเค้าล็อก MAC address เราจะแชร์เน็ตได้ไหม

คือที่หอเค้าล็อก MAC address แต่ละห้องลงได้ 1 address แต่ที่ห้องมีคอม 2 เครื่อง
    อยากทราบว่าจะแชร์เน็ตจาก เครื่องที่ลง ไปอีกเครื่องได้ไหมครับ

ได้ครับ
    ค้นๆกระทู้ในห้องนี้ดู
    เคยตอบ และมีคนเคยตอบหลายรอบแล้ว

หรืออ่านนี่
    http://community.thaiware.com/thai/i...6&st=0&start=0

Comment

แล้วความเรวนี้เท่ากับ ได้ipใหม่ที่ได้มากจากเราเตอร์เรยป่ะ หรือว่าแชร์มาจากเครื่องในห้องอีกที

แบบว่าห้องได้มา 50kb/secแล้วมาแชร์ให้อีกเครื่อง ความเรวจะเอามาจาก 50kb/secที่มีอยู่

หรือว่าได้มาจากเราเตอร์เลยครับ

Comment

อ่าาา ขอโทษครับลืมบอกเน็ตเป็น LAN

Originally posted by tomodify View Post
        ได้ครับ
        ค้นๆกระทู้ในห้องนี้ดู
        เคยตอบ และมีคนเคยตอบหลายรอบแล้ว

หรืออ่านนี่
        http://community.thaiware.com/thai/i...6&st=0&start=0
        ลิ้งแรกบอกเน็ต adsl ไปซื้อ hub มาต่อ

ลิ้ง 2 เป็น wireless

ซึ่งมันต่อ hub ไม่ได้เพราะเค้าล็อก MAC address อยู่
        Last edited by maxextreme; 29 Jan 2009, 00:48:40.

Comment

ทำได้ครับ
          เป็นการแชร์ จากเครื่องของเราที่ แจ้ง mac ไปใหทางหออีกทีครับ

ลองดูตามนี้นะครับ

1. การ์ดแลนใบเดิม อาจจะเป็น ออนบอร์ด หรือแบบการ์ดแยก
          2. ใส่การ์ดแลนใบที่ 2 เพิ่มเข้าไปที่เครื่องเดิม ไม่ต้องตั้งอะไรเหมือนกัน (สมมุติว่าเป็น local area connection 2)แต่
          3. นำสาย ครอส ที่ได้มาใหม่ ต่อเข้ากับ การ์ดใบที่ 2 เชื่อมต่อเข้ากับ เครื่องคอมพิวเตอร์เครื่องใหม่ ปล. ต้องสายครอสนะครับ ไม่งั้น 2 เครื่องจะมองไม่เห็นกัน สายเดิมๆ ใช้ไม่ได้

4. คลิ๊กที่ local area connection อันแรก แล้วกด share สังเกตว่า local area connection ของการ์ดใบที่ 2 จะมี ip เป็น 192.168.0.1 subnet mark จะเป็น 255.255.255.0 gateway และ dns ไม่มีเลขอะไร

เสร็จแล้วสำหรับเครื่อง เดิม มาต่อที่เครื่องที่ 2
          ไปที่ local area connection ตั้ง ip ว่า
          subnet mark : 255.255.255.0
          gateway : 192.168.0.1
          dns server : 192.168.0.1

เวลาเครื่องแรก login เสร็จแล้ว เครื่อง 2 จะใช้งานเน็ตได้ครับ

ปล. ip address เป็นแค่ตัวอย่างครับ ต้องปรับเปลี่ยนการใช้งานตาม การ setting ของหอพักท่านครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ

ครับ พอดีเห็นข้อความดีนะครับ แต่ไม่ได้ copy จากในนี้มาน่ะครับ เลยต้องขอโทดด้วยนะครับ
          copy ท่านอื่นจาก web อื่นมาอีกทีน่ะครับ ถ้าเป็นของท่าน rep ล่างก็ ขออภัยอย่างสูงด้วยครับ
          Last edited by aumsza; 31 Jan 2009, 00:30:45. Reason: ลืมให้เครดิต

Comment

Originally posted by aumsza View Post
            ทำได้ครับ
            เป็นการแชร์ จากเครื่องของเราที่ แจ้ง mac ไปใหทางหออีกทีครับ

ลองดูตามนี้นะครับ

1. การ์ดแลนใบเดิม อาจจะเป็น ออนบอร์ด หรือแบบการ์ดแยก
            2. ใส่การ์ดแลนใบที่ 2 เพิ่มเข้าไปที่เครื่องเดิม ไม่ต้องตั้งอะไรเหมือนกัน (สมมุติว่าเป็น local area connection 2)แต่
            3. นำสาย ครอส ที่ได้มาใหม่ ต่อเข้ากับ การ์ดใบที่ 2 เชื่อมต่อเข้ากับ เครื่องคอมพิวเตอร์เครื่องใหม่ ปล. ต้องสายครอสนะครับ ไม่งั้น 2 เครื่องจะมองไม่เห็นกัน สายเดิมๆ ใช้ไม่ได้

4. คลิ๊กที่ local area connection อันแรก แล้วกด share สังเกตว่า local area connection ของการ์ดใบที่ 2 จะมี ip เป็น 192.168.0.1 subnet mark จะเป็น 255.255.255.0 gateway และ dns ไม่มีเลขอะไร

เสร็จแล้วสำหรับเครื่อง เดิม มาต่อที่เครื่องที่ 2
            ไปที่ local area connection ตั้ง ip ว่า
            subnet mark : 255.255.255.0
            gateway : 192.168.0.1
            dns server : 192.168.0.1

เวลาเครื่องแรก login เสร็จแล้ว เครื่อง 2 จะใช้งานเน็ตได้ครับ

ปล. ip address เป็นแค่ตัวอย่างครับ ต้องปรับเปลี่ยนการใช้งานตาม การ setting ของหอพักท่านครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ
            ให้ เครดิต ที่ผมตอบกระทู้ไว้หน่อยก็ดีครับ ถึงว่า ผิดตรงกันเป๊ะ

http://forums.overclockzone.com/foru...12&postcount=9

Comment

Originally posted by samza2 View Post
              แล้วความเรวนี้เท่ากับ ได้ipใหม่ที่ได้มากจากเราเตอร์เรยป่ะ หรือว่าแชร์มาจากเครื่องในห้องอีกที

แบบว่าห้องได้มา 50kb/secแล้วมาแชร์ให้อีกเครื่อง ความเรวจะเอามาจาก 50kb/secที่มีอยู่

หรือว่าได้มาจากเราเตอร์เลยครับ
              แล้วก็ขอถามต่อตามนี้เลย มันจะได้ความเร็วยังไงครับ

Comment

Originally posted by maxextreme View Post
                อ่าาา ขอโทษครับลืมบอกเน็ตเป็น LAN

ลิ้งแรกบอกเน็ต adsl ไปซื้อ hub มาต่อ

ลิ้ง 2 เป็น wireless

ซึ่งมันต่อ hub ไม่ได้เพราะเค้าล็อก MAC address อยู่
                ก็ดัดแปลงนิดหน่อยครับ ออกจาก lan card ใบที่ 2 เข้า swith 10 เครื่องยังได้ ถ้าไม่ว่าช้า

Originally posted by SpeedDIY View Post
                ให้ เครดิต ที่ผมตอบกระทู้ไว้หน่อยก็ดีครับ ถึงว่า ผิดตรงกันเป๊ะ

http://forums.overclockzone.com/foru...12&postcount=9
                555 copy มาชะงั้น

Originally posted by maxextreme View Post
                แล้วก็ขอถามต่อตามนี้เลย มันจะได้ความเร็วยังไงครับ
                เท่ากับที่ router จ่ายมาครับ ถ้าเครื่องที่แชร์เนตโหลด เครื่องที่ 2 เนตแทบไม่วิ่งเลย
                ถ้าเครื่องแรก เข้าเวบปกติไม่โหลด เครื่อง 2 ความเร็วก็มาเต็มๆ

Comment

ตอนนี้ใช้วิธี เปลียน MAC ADDRESS ให้เหมือนเครื่องที่ใช้งานได้เลย

อยากถามว่าถ้าผมเอา hub มาต่อแล้ว เครื่องที่มี MAC ADDRESS เหมือนกัน 2 เครื่อง

มันจะเกิดไรขึ้นครับ ต่อใช้งานได้ไหม ?
                  Last edited by maxextreme; 29 Jan 2009, 18:00:00.

Comment

Comment

ถ้าเอง ตอบเอง 555+

ไปถามอาจานที่สอนคอมมาแล้ว ใช้ได้

Comment

Working...
                      X