Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอนกานดูชิพแรมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอนกานดูชิพแรมหน่อยครับ

อยากทราบว่าชิพแรมที่เราใช้เป็นตัวไหน

ดูยังไงครับ เรียงลำดับจากชิพที่แรงสุดให้ทีครับอยากรู้

มือใหม่อ่ะครับอยากเก่งบ้าง T_T

ก็ส่องที่เม็ดแรมอะครับสำหรับ แรมที่ไม่มีซิงค์แรมแปะๆที่แรงๆก็จำพวกชิปไมคร่อนทั้งหลายอะครับ

ถ้ามีซิงค์ก็ดูที่เวอร์ชั่น หรือรุ่นบนตัวแรมอะครับ

ที่แจ่มๆก็ D9GCT / D9DMH / D9GKX ครับผม

http://ramlist.i4memory.com/ddr2/

Comment

เสริมอีกนิดนึง ว่าให้ดู ปีที่ผลิต หรือ เวอร์ชั่นต่างๆ ที่ต่อท้ายรหัสแรมในลิสส์ทั้งหลายด้วยครับ...บางตัวรหัสเดียวกัน แต่ผลิตคนละปี ต่างเวอร์ชั่นกัน....ชิปแรม + ราคาคนละเรื่องกันเลย

Comment

D9DMH เมพขิง...แต่ว่าเวลาไปซื้อจะดูกันยังไงครับ...อยากรู้ๆ

Comment

แล้วเจ้า Corsair XMS2 1*2 Gb. Bus 800 CL 5-5-5-12

ตัวซิ้งสีดำนะครับไม่ใช่ที่เป็นซิ้งแบบ Dominator

เป็นชิพแบบไหนครับ แล้วที่ข้องใจอีกอย่างคือ Timing อ่ะครับ

ผมเห็นสติ๊กเกอร์ที่แปะไว้บนแรม 5-5-5-12 แต่พอเข้าไปใน Bios

เป็น 5-5-5-18 งงเลยครับแรมผมแกติหรือเปล่าครับ

Comment

กำลังศึกษา...อิอิ

Comment

แล้วอย่างอาการที่ผมบอกไปข้างบนนั้นมันปกติรึป่าวครับ

ปล. ขอบคุณที่ตอบครับ

Comment

ไปปรับ CL ที่ไบออสไงครับ....

Comment

ชิก D9DMH ท่านพิมพ์ผิดหรือป่าวครับ

เปิดดูไม่เห็นเจอเลยเจอแต่ D9GMH

Comment

D9DMH ถ้้้าจำไม่ผิด Kingston รุ่นเก่าๆใช้ชิพนี้ ลากไกล แต่หายากแล้ว

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                      X