Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับการ์ดจอ Mac ครับ ระหว่าง GMA950 กับ X3100

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับการ์ดจอ Mac ครับ ระหว่าง GMA950 กับ X3100

ขอเกริ่นก่อนว่า ผมเองยังไม่เคยจับและใช้ Mac เลยน่ะครับผม แต่ด้วยน้องสาวผมเรียน Photo แล้วอยากหา MacBook ซักตัวให้น้องน่ะครับ พอมาศึกษาเครื่อง Mac เลยมีข้อสงสัยระหว่าง MacBook ตัวเก่าเลยครับที่การ์ดจอเป็น GMA950 ซึ่งเป็น onboard กับ X3100 ผมทราบว่า X3100 ใหม่กว่าและแรมเยอะกว่า แต่ด้วยงบประมาณที่จำกัดผมเลยมองย้อนไปซักหน่อยที่เป้นตัว GMA950 น่ะครับ เลยมีข้อสงสัยว่า

1. ณ ปัจจุบันนี้ GMA950 ยังเพียงพอที่จะใช้งานเกี่ยวกับรูปภาพ พวกตกแต่งรูป ได้หรือเปล่าครับ คือแบบว่าเวลาทำรูปแล้วเครื่องมันไม่อืด ไม่ช้าน่ะครับผม

2. เห็นน้องผมบอกว่า เครื่อง Mac สามารถต่อสายซิงค์จากเครื่อง Mac ไปยังกล้อง พอถ่ายรูปแล้วรูปจะเข้าไปยังเครื่อง Mac ได้เลย ตรงนี้ผมเข้าใจว่าน่าจะมีสายสัญญาณเป็นตัวเชื่อมซักตัว ไม่ทราบเหมือนกันว่ามันคือสายอาไรน่ะครับ แล้วรุ่นที่ยังเป็น GMA950 นี้ สามารถรองรับการทำงานดังกล่าวได้หรือเปล่าครับ กล้องน้องผมเป็น Nikon D70s ครับ

อันนี้เป็น Spec ที่ผมดูไว้ครับผม

Apple MacBook 13.3"

CPU -- Intel Pentium Core Duo 2.0GHz Cache L2=2MB
    RAM -- 2GB/DDR2(เพิ่มให้จาก 512MB)
    HDD -- 60GB Sata 5400RPM
    VGA -- Intel GMA 950 graphics processor with 64MB of DDR2 SDRAM shared
    Display -- 13.3-inch (diagonal) glossy TFT widescreen display, 1280 by 800 resolution
    CDRom -- 8x DVD-RW (DVD±R DL/DVD±RW/CD-RW)
    LAN -- Built-in 10/100/1000BASE-T (Gigabit) Ethernet
    Wireless -- Built-in AirPort Extreme Wi-Fi (based on IEEE 802.11n draft specification)
    Bluetooth -- built-in Bluetooth 2.0+EDR (Enhanced Data Rate) module
    Camera -- Built-in 1.3MegaPixels
    FireWire -- One FireWire 400 port (8 watts)

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบครับผม __//\\__

การ์ดจอออนบอร์ดทั้งคู่แหละครับ เลือกตัวเก่าก็ดีครับประหยัดงบประมาณด้วย

1. แต่งรูปได้ครับ ตัดต่อวีดีโอทั่วๆไป ใช้ได้ปกติ พวก iMovie , finalcut pro พวกนี้ใช้ได้ปกติครับข้อจำกัดของการ์ดจอออนบอร์ดส่วนใหญ่คือ เล่นเกมส์ กับโปรแกรม 3D พวก Maya แล้วก็โปรแกรม เอฟเฟค์วีดีโอบางตัว เช่น Boris ,Snake พวกนี้ การ์ออนบอร์ดจะทำได้ไม่ดี ถ้าไม่ได้ใช้โปรแกรมเฉพาะทางที่กล่าวมา การ์ดจอรุ่นที่่ท่านจะ์ซื้อก็ใช้ได้เพียงพอแล้วล่ะครับ

2. ข้อนี้ไม่ทราบครับ แต่ขอเดาเอานะ มันก็มีสาย 2 แบบ คือ IEEE-1394 (ไฟวาย) กับ USB 2.0 น่ะครับ น่าจะใช่ อย่างใดอย่างหนึ่งของ 2 แบบนี้ รุ่นที่จะซื้อน่าจะมีทั้งสองแบบนะครับ พอดีไม่เคยเล่น mac book รุ่นนี้ซะด้วยสิ

Comment

ข้อสองน่าจะเป็นสาย Firewire 400 6 pin ไป Firewire 400 4 pin ครับ

Comment

รู้สึกว่าการทำงานเกี่ยวกับรูปภาพจะดึง CPU นะครับไม่ใช่ GPU (เว้นแค่ส่วน OpenGL ของ CS4 นิดเดียว)
        ถ้าเป็นหนังหรือภาพเคลื่อนไหวรวมถึงเกม ถึงจะไปดึง GPU

ไม่แน่ใจนะครับ ผิดถูกอย่างไรผู้รู้แก้ไขด้วยครับ

Comment

ขอบพระคุณทุก ๆ ท่านมากครับผม ^^

Comment

Working...
          X