Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมกำลังทะเลาะกับ SEAGATE 160G. SATAII เครม 2 รอบ อาการเหมือนเดิมเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมกำลังทะเลาะกับ SEAGATE 160G. SATAII เครม 2 รอบ อาการเหมือนเดิมเลยครับ

เนื่องจากผมเอา Hdd SEAGATE 160G. SATAII ไปเครมที่ศูนย์ DCOM ที่พันทิพย์มาเมื่อวันศุกร์ ที่ผ่านมา

แต่มีปัญหาคือ พอเอามาลง Windows แล้วผม copy ข้อมูลจากแผ่นลง hdd แล้วได้ยินเสียงแกรกๆๆๆๆๆๆ มาจาก Hdd ผมก็สงสัยว่า ผมจะหูฝาดไปเอง เสียงคงมาจาก Cd rom มั้ง (ปลอบใจตัวเองเบื้องต้นก่อน) แต่พอผมลองถ่ายข้อมูลระหว่างพาดิชั่นแล้ว เสียงเหมือนเดิมเลยครับ แกรกกกๆๆๆๆ ผมนั่งเซ็ง 1 คืนครับ พอถึงวันเสาร์ ผมก็นั่งรถไปเครมมาอีก 1 ครั้ง พอเอากลับบ้าน format แบ่งพาดิชั่นลง Windows พอถ่ายข้อมูล ปรากฏว่า เป็นเหมือนเดิมครับ ผมจึงลองเปลี่ยนสาย sata ดู เสียงก็ยังเหมือนเดิม ดังไม่ต่างจากเส้นเก่า

ตอนแรกผมคิดว่า น่าจะเป็นที่ Psu จ่ายไฟไม่พอ แต่ทว่าก่อนหน้านี้ ผมใช้ Hdd SEAGATE 160G ก็ไม่มีเสียงอะไร ทุกอย่างปรกติ (ตัวที่ส่งเครมมันมีปัญหาบางประการครับ ผมจึงต้องเครมไป)

ผมอยากทราบว่า

1. Psu ของผมมันเริ่ม งอแงรึปล่าวครับ เพราะเห็นพูดกันหลายคนว่า เป็นที Psu จ่ายไฟไม่พอ มันจึงมีเสียง
    2. ใครไปส่งเครม Hdd กับ Dcom ในช่วงนี้บ้างครับ แล้วผลออกมาเป็นยังไงครับ (เฉพาะ SEAGATE 160G. SATAII นะครับ)
    3. ผมจะเอาไปเครมในวันศุกร์นี้เป็นรอบสุดท้ายแล้วครับ

4. เรื่องสุดท้าย นอกเรื่องนะครับ Net บ้านผม True เค้า up ให้เป็น 1 m (ผมขอไว้ที่ 512 ) ไม่ทราบว่าจะหมดวันไหนครับ

ลองเอาไปเสียบกับเครื่องของเพื่อนดูก่อนก็ได้นะท่านถ้าคิดว่ามันเกิดมาจาก PSU ส่วนเรื่องเน็ทโทรไปถามศูนย์เลยครับครั้งละ 3 บาทเองได้คุยกับสาวๆด้วย ผมก็ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยบอกไม่ได้

Comment

1 ไม่เกี่ยว
      2 ไม่รู้
      3 จาเคลมทำไม เวลา hddมานอ่านมานก็มีเสียงบ้าง ปกติ
      4 ไม่มีหมด เค้าปลับใหม่แล้ว จ่ายเท่าเดิม เล่นได้เร็วขึ้น แต่คนที่เล่น1mอยู่ราคาก็จาเหลือ599

Comment

มีเครื่องลดเสียงรบกวนของ HD อยู่นะครับ
        จ่ายเพิ่มอีก 2k ซื้อเครื่องลดเสียง+HDD cooler
        ถ้าเหลืออดจริงๆ
        ที่ TKCOm
        Last edited by pchutchawan; 28 Feb 2007, 21:43:50.

Comment

ผมเอา Seagate Barracuda 7200.10 250G เครม 3 รอบครับ อาการBADและมีเสียงติ๊ดๆออกมาเสียงนี้พอออกมาแล้วHDDค้างไปเลยคับกว่าจะได้ตัวใหม่ก็3รอบ

พอกันทีครับชาตินี้ผมจะไม่ซื้อ HDD ยี่ห้อ Seagate อีกต่อไปละเล่น WD ผมชอบมากกว่าเยอะเลยไม่ดื้อด้วย

Comment

พอดีบ้านผมอยู่ไกลสุดๆ จะเอาไปลองที่อื่นก็ไม่มีเครื่องครับ

Comment

ตอบคุณ ohm27 ในข้อ 3 ครับ

ถ้าดังปรกติผมพอรับได้ครับ แต่นี่ผมนั่งไกลจากคอมประมาณ เกือบเมตรนึง ยังได้ยินชัดอยู่เลยครับ ผมหละเซ็งเลยครับ เคยโทรไปที่ฝ่าย บริการของดีคอม เค้าบอกว่า ผิดปกติแน่นอนครับ เพราะระดับ sata2 ไม่น่าจะมีเสียงดังขนาดนั้น แต่มันดังจริงๆ นะครับ ดังเกินเหตุเลย

Comment

ถ้ามานดัง ขนาดรับไมได้ ก็ต้องเคลมให้ได้ตัวใหม่มาแล้วลองที่พันทิพเลย เอาfileใหญ่ๆ ไปซักอัน เพื่อเอาไปโหลด ว่าจาดังมั้ย หรือไม่ก็พอเคลมมาแล้วรองเลย จาได้ไม่เสียเวลาเคลมอีก

Comment

Seagateเสียงมันดังเป็นปกติอยู่แล้วเปล่าครับ ผมไม่รู้ว่าเสียงที่ท่านจขกท.บอกมันดังแค่ไหน แต่ใช้Seagateมันก็ดังนะ ดังเป็นปกติอะครับ

ผมว่าเคลมแล้วได้ตัววนซ้อมมามันอาจจะแย้กว่าเก่านะครับ ตอนนี้ผมใช้ประกันSynnexน่าจะดีกว่านะครับได้ตัวใหม่ หรือใครเป็นแฟนSeagateเหนียวแน่นลองปันใจให้WDดูสักนิดก็ไม่เสียหายนะครับ ผมใช้Seagateมาตลอดจนได้ลองWDโดยบังเอินก็ใช้ได้นะครับ ตอนนี้ใช้WDมา2ตัวแระ

Comment

เนท ไช้ได้ปีนึงครับ กว่าจะหมดโปร หลังจากนั้นก็ไปติดต่อขอสปีดเดิมถ้าไม่งั้นมันจะคิดราคาเต็ม

ยังไงลองโทรไปถามก่อน

Comment

SGใช้แรกๆๆจะไม่ดังคับ แต่พอใช้ไประยะ1ดังทุกตัว เหอๆๆๆๆ
                      ถ้าประกันDcomอะทำใจหน่อยเถอะคับ เห็นเคลมเวลาพังอย่างเดี่ยวอะ
                      ถ้าเสียงดังเคลมยาก แต่ขอบอกSGใช้ไประยะดังทุกตัวอะ

Comment

โหคุณทะเลาะกะ HARDDISK เลยหรอ ไม่น่าเชื่อ ตกลงใครผิดเนี่ย....

ล้อเล่นครับ

ผมเคยเป็นนะครับ

HD เมื่อหลายปีก่อนผมซื้อ เครม 2 รอบ เพิ่งรู้สาเหตุทีหลังว่า ตอนขนส่ง เขาทำกล่อง HD ข้างในมีหลายตัวเลย ตกอย่างแรง

รู้สึกว่า จะ BAD หลายอันเลย พนักงานบางทีก็มีส่วน
                        Last edited by yoshiki2006; 1 Mar 2007, 19:49:17.

Comment

SATAll มันมีเสียงบ้างอยู่แล้วนิครับ อย่าคิดมากเลย มาเลียคลิสตอริสให้สาวๆดีกว่า

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน... View Post
                            SATAll มันมีเสียงบ้างอยู่แล้วนิครับ อย่าคิดมากเลย มาเลียคลิสตอริสให้สาวๆดีกว่า
                            บ้า หยาบคาย

Comment

Originally posted by fedora038 View Post
                              บ้า หยาบคาย

Comment

Working...
                              X